Docchula Community

คนถนัดซ้ายเรียนได้หรือเปล่าคะ

Fon''

:-X อ้อๆ ( คือแบบว่าโง่นิดๆอ่ะค่ะเลยไม่ค่อยเข้าใจ - - )

Offline Dell

• *
  • 132
  • 190
คนถนัดซ้ายสมองไวคิดเร็วทำเร็ว เก่งงานซับซ้อน-ทักษะกีฬาล้ำเลิศ   ::)
สาหร่ายเถ้าแก่น้อยสีแดงมันน่าเกลียดกว่าอะมีบาบาร์บี้อีก T_____________________________T

Fon''

คนถนัดซ้ายสมองไวคิดเร็วทำเร็ว เก่งงานซับซ้อน-ทักษะกีฬาล้ำเลิศ   ::)

>< กด like ค่ะ  :D

Offline ake-aek

• *
  • 64
  • 2
พี่ก็ถนัดซ้ายอีกคน
มีปัญหาในการเรียนมาก......
เวลานั่งโต๊ะ lecture
แต่คณะนี้โต๊ะเรียนเป็นแถวยาวติดกัน
ไม่เมื่อยแล่ะ  :-\
เข้าๆมาเรียนเหอะ
มือซ้ายมันก็มีห้านิ้วครบน่ะหนู   ;D

>< กด like ค่ะ  :D

ไม่ใช่พี่แน่ๆ แต่ก็ likeee  :-*

« Last Edit: December 05, 2010, 08:07:01 pm by ake-aek »

Fon''

- - เอ่อคือไม่เรียนดีกว่าค่ะ กลัวผี + กลัวหลายๆอย่าง 

( แล้วจะเข้ามาถามทำไม ห๊ะ ) :(

- - เอ่อคือไม่เรียนดีกว่าค่ะ กลัวผี + กลัวหลายๆอย่าง 

( แล้วจะเข้ามาถามทำไม ห๊ะ ) :(

กลัวผี  พี่ก้อกลัว   แต่พี่ก้อยังไม่เคยเจอเลย  :o

มาเรียนสิ แต่ต้องพยายามๆเข้าไว้นะ สู้ๆ สอบให้ติด  :)

New Admin

Fon''

:-* ก็อยากเรียนค่า คณะนี้ ดูอบอุ่นมากๆเลย

[พอดีนู๋เพิ่ง ม. 2 เอง = ='']

อือหือ ม2 เอง   

แต่ดีเเล้วเเหละ
รีบวางแผนอนาคตไว้  จะได้มีเวลาเตรียมตัวได้ตรงจุด 

สำหรับน้องนี่ ค่อยๆอ่านก้อได้ ไม่ต้องรีบ  อิอิ  ;)
New Admin

Fon''

เริ่มคิดอนาคตตัวเองได้ตั้งแต่ ป.4 แล้วค่ะพี่(เอ่อเทอรีบหรอ - -)

อยากเรียนแพทแต่ถามพ่อกับแม่ พ่อบอกว่า เค้าไม่มีเครื่องมือแพทย์สำหรับถนัดซ้าย

ตั้งแต่นั้นก้เบี่ยงมาเอาทาง ศิลปะ แทน แต่ก้อยากรู้ว่าจะสามารถเรียนแพทย์ได้ไหมเลยเข้ามาถามหน้ะค่ะ

( แต่มันคงไม่ทันแล้ว ฮาๆ  หลงรักศิลปะไปแล้ว )

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
เรียนได้ครับ
เครื่องมือสำหรับคนถนัดซ้าย ก็มีนะครับ แต่ว่าไม่มากนัก(เท่าที่พี่ทราบ)

แต่เวลาเรียนหัตถการจะต้องฝึกหนักกว่าเพื่อนหน่อย
เพราะทั่วไปถนัดขวา อ.ก็ถนัดขวา ก็สอนไปในทางของคนถนัดขวา
คนถนัดซ้ายก็ฝึกเอาเองอ่ะนะ

แต่อ.หลายๆท่าน(ส่วนใหญ่) ถนัดสองข้าง ก็สอนได้หมดแหละ
แต่ต้องกระตือรือร้นไปถามท่านสักหน่อย

ไม่เป็นปัญหาเลยครับ

ผมคนนึงละที่ถนัดซ้าย  :)

ตอนเรียน ยากเล็กน้อย ตรงเครื่องมือ  แต่ก็มีวิธีใช้ เช่นกรรไกรก็ตัดแบบหงายมือได้ ไม่ยากหรอก

ถึงแม้ว่าปัจจุบันผมจะไม่ได้ทำหัตถการ แต่เท่าที่เห็นก็มีหมอสาขาอย่างสูติหรือศัลย์ ถนัดซ้ายอยู่ไม่น้อยที่ถนัดซ้าย

และคงไม่มีคณะไหนตั้งเกณฑ์เรื่องนี้หรอกครับ

Fon''

ที่ดูๆมา คนถนัดซ้ายคณะนี้เยอะเหมือนกันเน้อะค๊ะ  :P