Docchula Community

ช่วยด้วยครับ คุณหมอ ผมกลัวนิวเคลียร์จากJapanครับ

งง

ไม่รู้เป็นเพราะผมคิดมากไปหรือเปล่า ดันมีคนเขียนข่าว(ลือ)ในทำนองว่าฝุ่นกัมมันตรังสี อาจแพร่ไปทั่วเอเซีย ไม่รู้จริงเท็จผมความรู้ยังเป็นเด็กอยู่อ่ะครับ วันนี้ยิ่งฝนตกด้วย เขาบอกให้เอาเบตาดีนมาทาคอ ช่วยได้จริงหรอครับ เรื่องแรก แล้วเรื่องที่สองมันมีโอกาสเป็นอย่างนั้นจริงไหมครับที่ฝุ่นจะแพร่ไปทุกที่ ช่วยผมที ผมกังวลมากๆครับ

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
ข่าวลือมั่ว ๆ นี่แพร่ไปไกลกว่าอนุภาครังสีอีก ที่นั่นประกาศภัยนิวเคลียร์ระดับ 4 อพยพคน 30 กม. รอบบริเวณเตา แต่ข่าวนี้น่าจะไปแพร่ไปรอบแผ่นดินไทยแล้ว "OTL

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

เบตาดีน ใช่ได้รึป่าว ไม่รุ้นะ

แต่เค้าไม่ต้องการให้ ไอโอดีน-131 (รึป่าว  ตัวที่เปนกัมมันตรังสีอะ) เข้าสู่ร่างกาย
เลยให้เรากิน ไอโอดีนเม็ดกัน

แต่ไม่รุ้นะว่าจะแพร่มาถึงเมืองไทยมั้ย 
New Admin

Offline SkykickZ

• *
  • 455
  • 31
สิ่งที่น่ากลัวกว่านิวเคลียร์ หรือภัยพิบัติ คือข่าวลือผิดๆเกี่ยวกับมันครับ
เช่น เรื่องเบตาดีนทาคอ -*- แล้วบอกว่ามาจาก BBC
ครับ ก่อนหน้านี้ข่าวนี้ "ไม่เคย" อยู่ในเวป BBC
แต่ตอนนี้อยู่ในเวป BBC จริงๆแล้ว

http://www.bbc.co.uk/news/technology-12745128

ถ้าขี้เกียจอ่านก็จะสรุปให้เลยว่า
1. Disasters such as that currently unfolding in Japan often trigger a rise in scam texts and e-mails intended to fool users into downloading malware or simply to spread panic.
2. Radiation has reached harmful levels but there is no suggestion that it is affecting anything other than the immediate area.
3. Officials have extended the danger zone, warning residents within 30km (18 miles) to evacuate or stay indoors.

ส่วนระดับรังสีในประเทศไทย อยู่ในระดับ "ปกติ" ทั้งประเทศครับ
ที่มา: http://www.oaep.go.th/ ด้านขวาๆ

ฉะนั้น เรามาเลือกที่จะตกใจอย่างถูกวิธีกันดีกว่าเนอะ :)

แต่เค้าไม่ต้องการให้ ไอโอดีน-131 (รึป่าว  ตัวที่เปนกัมมันตรังสีอะ) เข้าสู่ร่างกาย

แต่ไม่รุ้นะว่าจะแพร่มาถึงเมืองไทยมั้ย 

ใช่แล้วครับ ไอโซโทป I-131 เป็นสารกัมมันตรังสี เห็นว่าทางการญี่ปุ่นแจกโพแทสเซียมไอโอไดด์ให้รับประทานเพื่อลดปริมาณการสะสมไอโอดีนกัมมันตรังสีในต่อมธัยรอยดฺ์

ส่วนตัวผม คิดว่าการปนเปื้อนในอากาศ โอกาสเป็นไปได้ที่จะมาโซนบ้านเรายังไม่ค่อยน่ากลัวเท่าการปนเปื้อนในอาหารนะ
ปลาดิบเอย ซูชิปลา อะไรพวกนี้ที่ใช่ปลาจากญี่ปุ่น น่ากังวลกว่านะ อาหารโปรดของใครหลายๆคน

สำหรับสารกัมมันตรังสีที่ปนเปื้อนออกมาเท่าที่รู้ก็มี I-131 กับ Cs-137 ไอ่ตัว I-131 ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ half-life = 8days รอจนสลายเกือบหมดคงราวๆ 80 วัน แต่ Cs-137 เนี่ยสิ half-life 30 ปี ยังไงก็ต้องโดนบ้างแหละ

แต่เอาจริงๆ มันก็ไม่น่าจะรุนแรงมาก ปริมาณรังสีดูดกลืนที่คนจะได้รับมากที่สุดต้องมีค่าไม่เกิน 0.7 Gy (ทั่วร่างกาย)

ก็อย่าได้ตระหนกตกใจจนเกินไปเลยครับ เชอร์โนบิล ที่ยูเครนรุนแรงกว่านี้ก็ยังผ่านมาได้

จะยังคงหยุดรอเธอต่อไป ไม่ว่าจะนานสักแค่ไหน...

Offline korrawit

• 205
  • 29
ไม่เข้าใจว่า ทาเบตาดีนแล้วจะช่วยกันกัมมันตรังสีได้ยังไง

เจอละ ไอโอดีนจะเข้าไปจับต่อมไทรอยด์ เพื่อกันไม่ให้ I-131 เข้าไปจับ
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X10340038/X10340038.html#3
« Last Edit: March 16, 2011, 04:08:06 pm by korrawit »

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
เคยอ่านมาเค้าบอกว่าเบตาดีนไม่ได้ผลน่ะ ต้องใช้ไอโอดีนจริงๆ

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
ถ้าเกิดภาวะร้ายแรงจริง จะมีประกาศจากกระทรวงสาธารณสุขครับ ว่าต้องทำอย่างไร

ปล. คนที่เล่นบอร์ดนี้ เกือบทั้งหมดเป็นนิสิตแพทย์ครับ ยังไม่ใช่คุณหมอจริงๆนะครับ

Offline Namakung

• *
  • 64
  • 0
เห็นมีข่าวว่าที่สหรัฐอเมริกาตอนนี้บ้าซื้อ KI เม้ดไปกินกันใหญ่ แถวกระปุกนึงกะปาไปเป็นหมื่น  :o  ทั้งๆที่มันก็ป้องกันได้แค่ I-131  :-X
Fire and Ice

Some say the world will end in fire,
Some say in ice.
From what I've tasted of desire

I hold with those who favor fire.
But if it had to perish twice,
I think I know enough of hate
To say that for destruction ice
Is also great
And would suffice.

Robert Frost

เห็นมีข่าวว่าที่สหรัฐอเมริกาตอนนี้บ้าซื้อ KI เม้ดไปกินกันใหญ่ แถวกระปุกนึงกะปาไปเป็นหมื่น  :o  ทั้งๆที่มันก็ป้องกันได้แค่ I-131  :-X

เฮ้ย ได้ข่าวว่าคนละซีกโลก
จะบ้ากันใหญ่แล้ว - -" ตลาดขายพวกนี้เป็นคนกระพือข่าวรึเปล่าเนี่ย

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ข่าวไทยก็งี้แหล่ะ มันไม่น่าจะพัดมาไกลขนาดนั้นนะ ไม่งั้นพวกประเทศข้างเคียงเราก็โดนไปด้วยสิ แต่เค้าไม่สะทบสะท้านอะไรเลย

จะดีเหรอที่ฝุ่นกัมมันตรังสีจะมาลงแต่ประเทศไทย  ;D

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

ใช่แล้วครับ ไอโซโทป I-131 เป็นสารกัมมันตรังสี เห็นว่าทางการญี่ปุ่นแจกโพแทสเซียมไอโอไดด์ให้รับประทานเพื่อลดปริมาณการสะสมไอโอดีนกัมมันตรังสีในต่อมธัยรอยดฺ์

ส่วนตัวผม คิดว่าการปนเปื้อนในอากาศ โอกาสเป็นไปได้ที่จะมาโซนบ้านเรายังไม่ค่อยน่ากลัวเท่าการปนเปื้อนในอาหารนะ
ปลาดิบเอย ซูชิปลา อะไรพวกนี้ที่ใช่ปลาจากญี่ปุ่น น่ากังวลกว่านะ อาหารโปรดของใครหลายๆคน

สำหรับสารกัมมันตรังสีที่ปนเปื้อนออกมาเท่าที่รู้ก็มี I-131 กับ Cs-137 ไอ่ตัว I-131 ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ half-life = 8days รอจนสลายเกือบหมดคงราวๆ 80 วัน แต่ Cs-137 เนี่ยสิ half-life 30 ปี ยังไงก็ต้องโดนบ้างแหละ

แต่เอาจริงๆ มันก็ไม่น่าจะรุนแรงมาก ปริมาณรังสีดูดกลืนที่คนจะได้รับมากที่สุดต้องมีค่าไม่เกิน 0.7 Gy (ทั่วร่างกาย)

ก็อย่าได้ตระหนกตกใจจนเกินไปเลยครับ เชอร์โนบิล ที่ยูเครนรุนแรงกว่านี้ก็ยังผ่านมาได้

อ่าห้าา

เข้าใจเเล้ว 

ดังนั้น  half life I-131 แค่ 8 วันเอง
กว่ามันจะมาถึงไทย  คงไม่เหลือแล้วเเหละ  ไม่ต้องกังวัล

แต่ที่เค้ากังวล I-131 เป้นเพราะมันระเหยเข้าสู่อากาศได้ง่าย และปริมาณเยอะ  เราสามารถได้รับสารพิษนี้จากการหายใจโดยตรง

แต่สารพิษที่ออกมา มันไม่ได้มีแค่ I-131 นะสิ  มันยังมีสารอื่นๆอีกเพรียบ เช่น Cs แต่ก้อไม่ต้องเปนห่วง เพราะ Cs มันไม่ได้ระเหยเข้าสู่อากาศได้ง่ายเหมื่อน I-131

ปล  เพื่อนผมเรียนที่อยู่ KAIST ประเทศ เกาหลี   มันยังบอกว่า มันก้อยังลั่นล้าปกติ ไม่เหนมีอะไรเกิดขึ้นเลย - -

ปล2 นี่เมืองไทยเราอยู่ตั้งไกล  ไม่น่าต้องเปนห่วง 

ปล3 วันนี้คุณบริจาคเงินช่วย Japan กันแล้วหรือยัง ???
New Admin

บริจาคไปแล้วจ้า