Docchula Community

หมอกับวิศวะต่อยกันใครชนะครับ [สาระ]

Peranut 159

คือผมอยากเป็นหมอ แต่เพื่อนผมอยากเป็นวิศวะอ่ะครับ

ผมลองต่อยกับมันดูแล้วก็ชนะครับ แต่ผมยังไม่ได้เป็นหมอ คงเอามาวัดไม่ได้

เลยอยากถามพี่ๆว่า ถ้าเป็นหมอกับวิศวะต่อยกัน ใครจะชนะครับ? ขอแบบวิชาการๆนะครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ถ้ามัวแต่ต่อยกันคงเป็นไม่ได้ทั้งหมอทั้งวิศวะนะ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ส่วนใหญ่มวยหญิงคณะแพทย์ก็เหรียญทองนะน้องนะ  :D

Theophylline

เราจงดำรงตนด้วยสันติ ถือว่าเป็นทางออกที่ดีที่สุด

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
Victory attained by violence is tantamount to a defeat, for it is momentary.
Mahatma Gandhi

คำว่า "ต่อย" กันนี่คือ ต่อยจริง ๆ หรือว่าแค่เปรียบเทียบคับ

ถ้าต่อยกันจริง ๆ น้องจะมาถามพี่ ๆ เพื่อ?

ส่วนถ้าน้องแค่จะเปรียบเทียบแพทย์ กับ วิศวะฯ ซึ่งพี่ค่อนข้างเชื่อว่าน้องหมายถึงความหมายนี้มากกว่าอะนะ
พี่ว่ามันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน ก็แล้วแต่ว่าแต่ละคนจะชอบอะไร เลือกอะไรที่เหมาะกับตัวเอง แต่แพทย์ กับ วิศวะฯ มันเป็นอะไรที่ต่างกันโดยสิ้นเชิง เปรียบเทียบว่าอะไรดีกว่า เลิศกว่า ไม่ได้หรอกครับ

สรุป ถึงจะหมายถึงความหมายไหน พี่ก็อยากจะบอกว่า "อย่าต่อยกันเลยนะครับ" แค่ต่างคนต่างทางเลือกก็แค่นั้น