Docchula Community

ขอคำแนะนำตารางอ่านหนังสือเพื่อเตรียมสอบแพทย์ค่ะ

VolVox

อยากขอคำแนะนำพี่ๆคณะแพทย์หน่อยค่ะ ว่าควรจะจัดตารางอ่านหนังสืออย่างไรให้ได้เนื้อหาและวิชาครบถ้วน ควรอ่านหนังสือวันละกี่ชั่วโมงและเน้นเนื้อหาวิชา

ส่วนใดบ้างค่ะ อยากทราบถึงการเตรียมตัวสอบเข้าแพทย์ของพี่ๆค่ะ น้องจะได้นำมาใช้กับตัวเอง  รบกวนด้วยน่ะค่ะ    ขอบคุนค่ะ
 :-*

ปล. ตอนนี้น้องกำลังขึ้นม.5 ค่ะ ซึ่งก็เหลือเวลาไม่มากสำหรับการเตรียมตัว น้องควรจัดตารางอ่านหนังสืออย่างไรให้ทันอ่าค่ะ

Offline Dell

• *
  • 132
  • 190
เราไม่เคยจัดตารางอะนะ เคยลองทำดู แล้วปรากฏว่าขี้เกียจอ่านไม่ทัน 555

ก็เลยอยากอ่านตอนไหนก็อ่าน :P   ตอนรอ BTS ตอนนั่งในร้านอาหาร ก็เอามาอ่านฆ่าเวลา  

พยายามเน้นทุกวิชา ส่วนใหญ่ชอบเน้นวิชาที่ถนัดกัน แต่ความจริงควรเน้นวิชาที่ไม่ถนัดด้วยแม้ว่าจะอ่านแล้วเบื่อง่ายกว่า

อยู่ม.5 ถ้าให้ดี ก็รีปเรียน เลข ฟิสิกส์ เคมี  ให้จบหมดสองสามวิชา ก่อนขึ้น ม.6 โดยพยายามอย่าลืมของเก่า เอามาทบทวนบ่อยๆเป็นระยะ

พอขึ้นม. 6 ก็ทำโจทย์เยอะๆ ทั้ง เลข ฟิสิกส์ เคมี ทบทวนเนื้อหาถ้าลืม   และ เริ่มอ่าน สังคม ไทย ชีว (เพราะอ่านก่อนหน้านี้ก็ลืม ก่อนหน้านั้นเรียนแบบเข้าใจพอ ไม่ต้องตั้งใจจำ)

พอช่วงปิดเทอม ม. 6 ตุลา ก็อาจจะเตรียมวิชาเฉพาะบ้าง เพราะมันคิด 30%

หลังสอบวิชาเฉพาะ ก็มีเวลาอีก 3 เดือน ทบทวนทุกอย่างให้หมด ปิดจุดบอดตัวเองให้มากที่สุด แล้วก็สอบวิชาสามัญ

ส่วนอังกฤษ เป็ยวิชาสะสม ต้องอ่าน ทำโจทย์อย่างต่อเนื่อง ห้ามทิ้ง

อันนี้แนวทางเฉพาะตัวสำหรับ กสพท   อาจจะดูโหด แต่ถ้าทำได้ รับรองว่าวันสอบนี่สบายๆ
« Last Edit: May 17, 2011, 03:24:37 am by Dell »
สาหร่ายเถ้าแก่น้อยสีแดงมันน่าเกลียดกว่าอะมีบาบาร์บี้อีก T_____________________________T