Docchula Community

ถามคำถามชีวะหน่อยค่ะ ก่งก๊งแล้ว

K'kAnG

พี่ค่ะ
ถามคำถามชีวะได้เปล่าค่ะ

คือหนูงงเรื่องการส่งกระแสประสาทอ่ะค่ะ
-ระยะpolarization นี้channelทุกอันปิดหมดใช่ไหม่ค่ะ แล้วion+ ก็ไม่สามารถแพร่ผ่านcell membrane ได้โดยตรงด้วย ต้องอาศัยprotein channel
แล้วที่บอกว่าNa+ แพร่เข้า K+ แพร่ออก
นี้หมายถึงแพร่ผ่านทางไหนอ่ะค่ะ>?<
-การส่งกระแสประสาทในpostsynaptic neuronไม่เป็นไปตามAll or None Ruleหรอค่ะ
~ขอบคุณค่ะแล้วก็ขอโทษที่รบกวนน่ะค่ะ~

K'kAnG

บางเล่มบอกว่ามีleakage ion channel
แต่หนังสือเรียนไม่เห็นพูดถึงแถมยังบอกว่าทุกchannelปิดอีกอ่ะ
-เคยอ่านเจอว่า ขนาดของaction potential จะลดลงตาม
ระยะห่างจากsynapseอ่ะ
หนังสือเรียนก็ไม่พูดถึงการส่งกระแสประสาทในpostsynaptic
Neuron เลย แล้วยังบอกว่าการส่งกระแสประสาททุกรูปแบบ
เป็นไปตามAll or None Rule อีกอ่ะ

งง งง งง

P10

จากประสบการณ์การอ่านชีวะ (ที่ไม่ค่อยเยอะ - -*)

อ่านหนังสือหลายเล่ม แต่ละเล่มก็เขียนไม่ค่อยจะเหมือนกัน - -

ที่ รร. ไม่ได้ใช้หนังสือ สสวท. ด้วย เลยไม่รู้ว่า สสวท. เขียนไว้ว่ายังไง

แต่ว่าจากที่เรียนจากยูเรก้ามา

Na+ channel มี 2 gate ค่ะ คือมีอันนึง activate อีกอัน inactivate

เพราะฉะนั้นในระยะ polarization Na+ ก็ไม่แพร่เข้าไปในเซลล์

แต่ว่า K+ มันจะ leak มาเล็กน้อย เพราะว่า K+ channel มันปิดไม่สนิท

Na+ ,  K+ ไม่สามารถแพร่เข้าเซลล์ได้โดยตรงก็คือต้องแพร่ผ่าน channel ที่เป็น protein channel

ที่จริง ตามหลัก axon ก็น่าจะเป็นไปตาม All or None Rule นะค่ะ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

น่าจะประมาณนี้ค่ะ ถ้าถูกผิดยังไง ขอโทษด้วยนะค่ะ

แต่เรื่องอื่นนี้ไม่รู้แล้ว ขอปูเสื่อรอพี่ ๆ มาตอบด้วยคนค่ะ  :D

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
action potential เป็นไปตาม all or none rule ครับคือถ้า การกระตุ้นถึง threshold และ membrane บริเวณนั้น มี channel ที่เหมาะสมก็จะเกิด action potential แต่ ยังมี potential แบบธรรมดา หรือที่ตำราบางเล่มเรียกว่า passive potential ซึ่งเป็นผลจากการแพร่ และไหลของประจุไฟฟ้าตามปกติ เกิดเมื่อ การกระตุ้นนั้นไม่แรงพอ หรือ membrane บริเวณนั้นไม่เหมาะสม อาจจะเป็นจากการที่มี chanel หนาแน่นไม่พอ หรือชนิดของchanel ไม่เหมาะ  potential เช่นนี้จะมีลักษณะคล้ายการหยดด่างทับทิมลงในท่อน้ำแล้วมันจะแพร่ไปรอบๆ คือเมื่อระยะทางห่างไป ความต่างศักย์จะลดลงเรื่อยๆ ถ้าแก้สมการ linear cable จะประมาณได้ว่าศักย์ลดลงในรูปแบบของexponential function ในกรณีของ post synaptic ที่ตัว cell body นั้นไม่เหมาะแก่การเกิด action potential ดังนั้นเมื่อถูกกระตุ้นจึงเกิด passive potential ซึ่งมีค่าลดลงตามระยะทาง จนเมื่อมาถึงบริเวณก่อน axon (axon hillock)ซึ่งเป็นบริเวณที่เกิด action potential ได้ ถ้าศักย์ที่มาถึงนั้นยังแรงพอก็จะเกิด action potential ส่งต่อไปตาม axon ถ้าไม่แรงพอ ศักย์ก็จะค่อยๆหายไป

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
อันที่จริง ที่ตัว axon เองก็มีการส่งสัญญาณทั้งแบบ active potential และ passive potential คือในบริเวณที่มีไมอีลินจะไม่สามารถเกิด action potential ได้  แต่บริเวณ node of ranvier จะเกิด action potential ได้ ดังนั้นเวลาส่งสัญญาณจึงเกิด action potential และ passive potential สลับกันไป หรืออาจมองได้ว่าเกิด action potentialกระโดดไประหว่าง node of ranvier เป็นที่มาของชื่อ saltatory conduction ในตำราชีววิทยาทั่วไป  ซึ่งตรงนี้อยากจะเน้นว่า กระแสไฟฟ้าไม่ได้กระโดดตามที่คุณครูชีววิทยาทั่วไปสอน แต่อันนี้ก็ไปโทษคุณครูเขาไม่ได้หรอกครับ เพราะตำราชีววิทยาส่วนใหญ่ก็ไม่ได้อธิบายรายละเอียดตรงนี้มากนัก และมักใช้ภาษา ที่ชักนำให้เกิดการเข้าใจผิด  กระแสจะไม่กระโดดไปมาหรอก ส่วนใหญ่มันต้องไหลต่อเนื่อง  จริงๆมีกรณีที่ไฟฟ้าไม่ไหลต่อเนื่องได้เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเจอในสถานการณ์ทางชีววิทยา  เอาไว้ไปเรียนในฟิสิกส์แล้วกัน พูดตรงนี้เดี๋ยวจะงง