Docchula Community

แพทย์ 6 ปี กับแพทย์แผนไทย หรือแพทย์แผนตะวันตกต่างกันยังไงค่ะ

fon

มีคนบอกว่า จบมาเป็นหมอเหมือนกัน เรียนอะไรก้อได้ จิงมั้ยค่ะ

แล้วแพทย์แผนไทยหรือแพทย์แผนตะวันตกเนี้ย เค้าตรวจคนไข้ + ทำงานเหมือนแพทย์ 6 ปีเลยหรือเปล่า?

Offline pipe64

• 3481
  • 604

ที่ต่างกัน คือ ยาที่ใช้, วิธีการรักษา น่ะ
แพทย์แผนปัจจุบัน ก็คงตามที่พวกเราคุ้นเคยกัน
แพทย์แผนไทย ก็จะมีสมุนไพรไทย การนวด ฯลฯ

ส่วนที่ถามว่าแพทย์แผนไทยทำงานเหมือนแพทย์แผนตะวันตกมั้ย พี่ไม่รู้แฮะว่าเค้าทำงานกันยังไง