Docchula Community

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องร้านถ่ายเอกสารที่ใต้หอพักนิสิตแพทย์

allex

สวัสดีครับ

ผมมีเรื่องเรียนปรึกษา
ผมถูกร้านถ่ายเอกสารใต้หอพักนิสิตแพทย์จุฬาโกงและหลอกลวง

ผมเป็นนิสิตแพทย์ชั้นปีที่ 5 มหาวิทยาลัยนเรศวร
ก่อนหน้านี้ผมเคยเรียนที่คณะเภสัชศาสตร์ จุฬา ได้เคยไปใช้บริการที่ร้านถ่ายเอกสารใต้หอพักนิสิตแพทย์อยู่หลายครั้ง เมื่อตอนไปฝึกงานที่ รพ.จุฬา
โดยมีคนถ่ายเอกสารชื่อ ป้าแดง เป็นคนเฝ้า เพื่อนผมหลายคนก้อเคยไปซื้อหนังสือก๊อบมาอ่าน

หลังจากนั้น ผมสอบมาเรียนที่คณะแพทย์ มหาวิทยาลัยนเรศวร ช่วงระหว่างปิดเทอม กลับบ้าน
ผมและเพื่อนก้อแวะไปซื้อหนังสือที่ใต้ถุนหอพักนิสิตแพทย์มาอ่าน
แต่พอดีหนังสือที่อยากได้ หมด ป้าก้อเลยอาสาว่าจะส่งไปรษณีย์ตามหลังมาให้
ด้วยความที่คิดว่าคงไม่โดนโกง เพราะร้านอยู่มานาน และป้าแดงก้อได้พูดอ้างอิงถึงอาจารย์คณะแพทย์ศาสตร์ จุฬา และชื่อของคณะแพทย์จุฬา
ว่ามีหนังสือที่อาจารย์มาให้ถ่ายเอกสาร หลายท่าน เอามาวางเรื่อยๆ สามารถโทรสั่งซื้อได้
จึงจ่ายเงินให้ป้าไป พันกว่าบาท

หลังจากนั้นประมาณ 2 สัปดาห์ ก้อไม่ได้รับของ โทรไปตามของ ก้อบ่ายเบี่ยง บอกว่า ให้เด็กไปส่งแล้ว แต่ซักไปซักมา ก้อยังไม่ได้ส่ง
และผลัดไปเรื่อย จนกระทั่งก่อนสงกรานต์ ได้โทรไปตามอีกครั้ง ป้าได้ผลัดบอกว่าหลังสงกรานต์โทรมาใหม่เพราะจัดร้านใหม่หาไม่เจอ
จนกระทั่งหลังสงกรานต์ ป้าไม่รับโทรศัพท์ แสดงถึงพฤติกรรมเจตนาในการโกง

ที่ผมมาเล่าให้ฟังนี้ หลายคนอาจมอว่าเป็นเรื่องส่วนตัว
แต่ผมอยากให้มองในประเด็นการที่ร้านถ่ายเอกสารแอบอ้างชื่อเสียงอาจารย์ และคณะแพทย์ศาสตร์ จุฬา หากิน เช่นนี้
เป็นการทำลายชื่อเสียงคณะแพทย์ และจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ถ้าผมจะทำหนังสือชี้แจงถึงอาจารย์ผู้ดูแลหอพักนิสิต หรือคณบดีแพทยศาสตร์
เพื่อให้ทราบถึงพฤติกรรมแอบอ้างและหลอกลวงของร้านถ่ายเอกสาร
เพื่อเป็นข้อมูลในการรับประมูลร้านที่จะเข้ามาบริการถ่ายเอกสาร
จะได้หรือไม่ครับ

ได้แจ้งให้อาจารย์ทราบแล้ว

และขอ email จริงเพื่อติดต่อกลับด้วยนะครับ
New Admin

Offline Dell

• *
  • 132
  • 190
ผมเคยใช้บริการร้านนี้เหมือนกัน  และไม่ประทับใจป้าแดงมากๆ มารยาทพูดจาไม่ดีจริงๆครับ     

ปัจจุบันเลิกเข้าร้านนี้เด็ดขาด
« Last Edit: April 28, 2012, 10:12:49 pm by Dell »
สาหร่ายเถ้าแก่น้อยสีแดงมันน่าเกลียดกว่าอะมีบาบาร์บี้อีก T_____________________________T

allex

สวัสดี ครับ ผมมาเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง ต่อ
หลังจากที่ ผมโทรหาป้าแดงเป็นร้อยๆ สาย หลังสงกรานต์ ป้าก้อทำเนียน ไม่รับโทรศัพท์ผม และของเพื่อนผม
ผมจึงเดินทางลงไปกทม. อีกครั้ง เรื่องเงินไม่เท่าไร เพราะถ้านับรวมค่ารถที่ไปกลับแล้วมันยิ่งกว่ามาก
แต่เสียความรู้สึกกับพฤติกรรมของป้าคนนี้มาก

ผมไปถึงร้านวันเสาร์ประมาณ 10 โมง ตอนแรกก้อคิดว่าที่แกไม่รับโทรศัพท์ คงปิดร้านไปแล้วเพราะไม่ได้ขายต่อ
แต่ที่ไหนได้ ป้าก้อนั่งเฝ้าร้าน พอแกเห็นหน้าเราเท่านั้นแหละ สดุ้งเลย เหมือนกับคิดว่า มันคงไม่กลับมาแล้ว แต่มาได้ไงอะไรประมาณนี้
แล้วแกก้เริ่มทำเนียน บอกว่าให้เด็กส่งไปแล้ว หมอยังไม่ได้เหรอ เอ้า พอคุยไปคุยมา บอกว่าหมอเห็นห้องข้างๆ นั่นไหม
ป้าจัดร้านใหม่ เลยหาของหมอไม่เจอ เลยยังไม่ส่งให้ เฮ้ย สรุปยังไงกันแน่วะไหนบอกว่าส่งไปแล้ว
ผมก้อเลยถามถึงหนังสือที่ส่ง ป้าบอกว่า ยังทำไม่เสร็จทั้งของผมและของเพื่อน (เอ้าแล้วที่บอกว่าส่งไปแล้ว ส่งไรไปอ่ะ)
ป้าบอกว่าขายดีเลยทำไม่ทัน โอเคครับเรื่องขายดี ผมไม่ว่า แต่ผมสั่งมานี่มันจะเข้าเดือนที่สามแล้วนะครับ ของยังไม่เสร็จอยู่เหรอ  งง
ป้าก้อยังเนียนต่ออีกว่า งั้น หมอรออีกได้มั้ย เด๋วป้าส่งให้ใหม่

คราวนี้อารมณ์ผมหมดหละ หมดความรู้สึกกับป้าจริงๆ ผมเลยขอยกเลิกทั้งหมด ขอเงินคืน โอ้โห เท่านั้นแหละ
สีหน้าเปลี่ยนเลย ผมก้อเลยเอามั่งเหมือนกันด้วยความโมโห ก้อเลยบอกป้าแกไปว่า เรายังเชื่อใจแก จ่ายเงินก่อนทั้งๆ ที่ไม่ได้ของ
ยังทำกับเราได้แบบนี้ ถ้าป้าตุกติก ผมจะฟ้องอาจารย์หละ แกก้อเลย คืนตังให้
เพราะคงคิดสระตะแล้วถ้าไม่คืนตังให้มันนี่ เรื่องคงยาว เพราะผมก้อไม่ยอมเหมือนกัน
(อยากจะบอกป้าด้วยว่า ผมยังเป็นแค่นิสิตแพทย์ ยังเรียนยังสอบไม่หมดยังไม่ได้เป็นหมอ)

ผม ในฐานนะศิษย์เก่า จุฬา ไม่อยากให้ชื่อเสียงของสถาบันที่ผมรัก ถูกคนที่ไม่ซื่อสัตย์เอาไปแอบอ้างหากิน
และด้วยเกียรติของนิสิตแพทย์ ผมรับรองได้ว่าเรื่องที่ผมเล่ามาเป็นจริงทุกประการ
email ผมนะครับ allexhot@hotmail.com

oo

และป้าแดงก้อได้พูดอ้างอิงถึงอาจารย์คณะแพทย์ศาสตร์ จุฬา และชื่อของคณะแพทย์จุฬา
ว่ามีหนังสือที่อาจารย์มาให้ถ่ายเอกสาร หลายท่าน เอามาวางเรื่อยๆ สามารถโทรสั่งซื้อได้

ค่อนข้างแปลกใจกับข้อความนี้  เคยนั่งเรียนอยู่มีอาจารย์บางท่านถึงกับพูดว่า  หนังสือที่ครูนั่งเขียนทั้งชีวิต  พวกเธอก็ไปซญื้อที่ถ่ายเอกสารกันมาหมด  จนครูเลิกขายไปแล้ว  

oo

ข้อเท็จจริงเพิ่มเติม

เท่าที่สังเกตเมือ่ก่อน  จะขายแต่พวกข้อสอบ  ชีท  หนังสือดก่าที่หาซื้อต้นฉบับเล่มจริงไม่ค่อยได้แล้ว  เดี๋ยวนี้  เล่มไหนออกใหม่  ก็มีหมด  ไม่สามารถว่ามันจะผิดลิขสิทธิ์อะไรหรือเปล่า  ระวังจะมีผลต่อคณะนะครับ  ร้านนี้ส่งขายหลายที่คนรู้จักเยอะเหมือนกัน

แล้วอีกอย่าง  หลายๆเล่มราคาของตริง  กะราคาถ่ายแทบไม่ต่างกัน  บางทีแพงกว่าเล่มจริงด้วย  แต่บางคนอาจไม่รู้เพราะไม่เคยไปหาซื้อเล่มจริง  เห็นเค้าว่ากันต่อๆก็เลยซื้อตาม ราคาที่คิดก็ไม่ใช่ราคาตามค่าถ่ายจริงๆหรอก  เคยมานั่งนับหน้าดู  บวกค่าเข้าเล่ม  ยังไงกก็ไม่ถึง

allex

คือหนังสือที่ผมไปซื้อนะครับ เป็นสรุปเตรียมสอบ step 2 กับ  short note ครับ
ไม่ได้ซื้อหนังสือก๊อบ แต่ป้าแนะนำว่ามี สนใจสั่งซื้อได้

และก้อจริงอย่างที่รีข้างบนบอกครับ ราคาหนังสือก๊อบของป้าเท่าที่ผมเดินดู ราคาไม่ต่างมากเท่าไรกับราคาของจริง

allex

วันนี้ ป้าได้โทรศัพท์มาหาผมแล้วนะครับ

หลังจากที่ไม่ยอมรับโทรศัพท์ผมมาเดือนกว่าๆ  ทำให้เรารู้สึกผิดไปด้วยเลยทำคนร้องให้
เจตนาของผม ไม่ได้ที่จะมาใส่ร้ายหรือทำร้ายใคร แต่เราแค่ปกป้องสิทธิ์ของเรา ในส่วนที่พึงได้และถูกต้อง ไม่รบกวนสิทธิ์ของคนอื่น
อโหสิกรรมกัน ไป ผมก้อยุติกันเพียงเท่านี้

ผมก้อไม่ได้ไปร้องเรียนที่ไหนต่อหละ สงสาร แต่ถ้าเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นมาอีก ก้อคงแล้วแต่กรรมใครกรรมมัน
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก