Docchula Community

เคยกลัวพลาดแบบนี้ครับ

สอบถาม

เคยกลัวพลาดแบบนี้ครับ
« on: October 29, 2012, 12:37:05 am »
บุคลากรทางการแพทย์ หลายครั้งที่มีโอกาสได้รักษาผู้ป่วยที่เป็นโรคติดต่อร้ายแรง เช่น HIV
ซึ่งความผิดพลาดเพียงนิดเดียวก็ทำให้หลายๆอย่างเปลี่ยนไปได้ เช่น เข็มตำ หรือสัมผัสสารคัดหลั่งผู้ป่วย
นสพ. คิดอย่างไรกับเรื่องนี้ครับ กลัวไหมครับกับความเสี่ยงแบบนี้
เวลาต้องราวน์วอร์ด อดหลับอดนอน บางที่ก็อาจยิ่งที่ให้พลาดได้ด้วยโอกาสที่มากขึ้น
คิดหรือมีทัศนคติต่อเรื่องพวกนี้อย่างไรล่ะครับ

สอบถาม

ผมเขียนหัวข้อผิด
« Reply #1 on: October 29, 2012, 12:38:16 am »
จริงๆตั้งใจจะพิมพ์ว่า เคยกลัวพลาดแบบนี้ไหมครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: เคยกลัวพลาดแบบนี้ครับ
« Reply #2 on: October 29, 2012, 04:35:07 pm »
กลัวไหม ก็คงมีบ้าง แต่ ร.พ. มีขั้นตอนการป้องกันการติดเชื้อกับบุคลากรหลังได้รับอุบัติเหตุเรื่องข้างต้น (post exposure prophylaxis) เช่น เจาะเลือดตรวจติดตามที่ 0, 3, 6 เดือน และกินยาต้านไวรัส (Anti retrovirus) เพื่อป้องกัน ซึ่งถ้าทำตามขั้นตอนส่วนใหญ่จะไม่มีปัญหา นอกจากนี้เข็มตำโอกาสที่จะได้ติดเชื้อนั้นมีแต่ไม่ได้มาก

แต่ก็ไม่ได้รังเกียจอะไร เพราะ แพทย์มีหน้าที่รักษาทุกคนอย่างเท่าเทียมครับ