Docchula Community

พี่ๆไปติวก่อนสอบหรือเปล่า

ด.ช.ปวเรศ ชิตยานันท์

ผมอยากถามพี่ๆหน่อยครับก่อนที่พี่ๆจะมาเป็นแพทย์พี่ๆไปติวพิเศษที่ไหนช่วยบอกผมหน่อยคัรบ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
การติวพิเศษความถนัดเเพทย์ "ไม่มีความจำเป็น" เลยในความเห็นของพี่

น้องแค่มีสมาธิ และอ่านคำสั่งให้ดี น้องก็ทำข้อสอบได้แล้วครับ

อีกอย่าง ข้อสอบความถนัดนี้ในแต่ละปีมักออกไม่ซ้ำกัน ดังนั้นการติวอาจไม่ช่วยอะไรเลย(ซึ่งก็ไม่ช่วยจริงๆ)

แต่ถ้าน้องไปติวแล้วมีกำลังใจ ก็ไปเถอะครับ(แต่พี่ว่า เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า)

ขอให้น้องๆโชคดีในการสอบครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
เค้าอยากให้แนะนำที่เรียนพิเศษมากกว่ามั้ง ???

สำหรับพี่ การเรียนพิเศษมันก็เหมือนกับไปทบทวนอ่ะ ก็คือเราสามารถทำเองได้ แต่มันจะมีแรงจูงใจมากกว่า
[เพราะถ้าทวนเองส่วนใหญ่ก็จะขี้เกียจ :P]

ส่วนที่ไหนนั้น ให้พี่คนอื่นมาตอบละกัน พี่ไม่ได้เรียนพิเศษอ่ะ :P

ถ้าถามเรื่องความถนัดแพทย์ก็ไม่ต้องไปเรียนพิเศษหรอกครับ  ::)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ไม่จำเป็นต้องเรียนพิเศษก้ได้อ่ะ คิดว่าวิชาไหนควรเรียนก็เรียนซะ อย่าบ้าจี้ลงตามเพื่อนทุกวิชาละกัน - -"

^ไร้สาระ^

อยากถามพี่ๆว่า

ตอนนี้อยู่ม.5 อ่าจะเตรียมตัวทันไหม

แล้วจะทำยังไงอ่า ถ้า มะชอบ วิชาคณิต

แต่ชอบ Eng ชีวะ เคมี

คณิตนี่ห่วยสุดๆๆ :P

แต่อยากเรียนที่นี่มาก

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ป.ล.ยังไงก้จะสู้ๆๆ
 >:( 8)

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
ถ้าน้องเกลียดเลข (พี่ก็เกลียด) คณะนี้เหมาะกับน้องเป็นอย่างยิ่ง เพราะเลขจะหายไปจากชีวิตของน้องไปตลอดกาล

แล้วยิ่งกว่านั้นน้องยังชอบ eng ชีวะ เคมี ด้วยแล้ว พี่ต้องบอกว่าคณะนี้เป็นคณะที่ใช่สำหรับน้องแน่ๆ

ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติมก็ลองมาถามในงานจุฬาฯวิชการละกันนะครับ

ส่วนการเตรียมตัวก็ อ่านหนังสือทบทวนความรู้มากๆและบ่อยๆละกัน

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
อ่า จริงอยู่ที่ไม่ต้องเรียนเลข

แต่ถ้าเกิดทำเลขได้น้อยตอน Ent ก็ต้องได้วิชาอื่นสูงหน่อยนะครับ [ไม่หน่อยด้วยมั้ง ต้องสูงมากๆเลย :P]
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เลขก็มีตอนปี3 ไม่ใช่เรอะ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Pongdaecha

:o   ด.ช. !!!    ฟิตๆจิงๆน้องเอ๋ยยยยย

พี่ๆงับ คือผมถนัด  เลข ฟิสิกส์  เคมี  ชีวะ   ( แต่เทียบเพื่อนๆระดับเทพๆแล้วก้อ  คนละเรื่อง 555 )

แต่  อังกฤษ  สังคม  ไทย   โดยเฉพาะตัวแรกกก เน่ามากกกกกกกกกกกก

ตอนนี้ผมเพิ่งม.4  พยายามอ่านไปเรื่อยๆ ( หรือแทบไม่อ่าน - * -)     จะแก้ยังไงดีอะครับ  อังกฤษ มันสำคัญมากๆๆๆๆๆๆซะด้วยสิ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
อังกฤษ ต้องหาวิธีที่ทำให้เราได้พูด หรืออ่านเยอะๆครับ

ถ้าได้พูดทุกวันจะช่วยได้เยอะมากๆ [แต่ต้องได้พูดจริงๆนะ]

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
Re: พี่ๆไปติวก่อนสอบหรือเปล่า
« Reply #10 on: November 17, 2008, 09:24:39 pm »
อังกฤษพี่ใช้วิธีฟังเพลงอังกฤษ และเปิดหนังSoundtrackดูน่ะครับ
ส่วนวิชาอื่นนี่ พี่ปั่นโจทย์อย่างเดียว ตรุ๊ยโลด
ภาษาไทย วรรณกรรม พี่ใช้จิ้นเอาอ่ะ ฝึกใช้จินตนาการ แล้วให้เห็นภาพ :)

Waratchaya

« Reply #11 on: November 21, 2008, 07:36:12 pm »
พี่ๆคร่า มีวิธีไหนที่มันจะทำให้เก่ง คณิต บ้างรึเปล่า แบบว่าเทอมที่ผ่านมาไม่เข้าหัวเลยคะ

วิชาอื่นก็พอไปได้ แต่คณิตกะฟิสิกส์ ไม่ไหว ไมชอบคำนวณ

เหลือเวลาอีก 2 ปี ครึ่ง มันจะเก่งขึ้นทันเปล่าคะ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #12 on: November 21, 2008, 07:41:19 pm »
อ่า ก็ต้องทำแบบฝึกหัดไปเรื่อยๆแหละครับ

2 ปีครึ่งมีเวลาเยอะแยะครับ ^^

ไม่ถนัดตรงไหนก็พยายามทำโจทย์เยอะๆ แล้วก็จะเข้าใจไปเอง

ถ้าทำไม่ได้ก็ให้ถาม "วิธี" ทำจากคนที่ทำได้เอา

Waratchaya

« Reply #13 on: November 21, 2008, 08:05:05 pm »
คร่าพี่   :-[
หนูจาพยายาม :'(

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #14 on: November 22, 2008, 01:16:27 am »
เลขเป็นไรที่ต้องพยายามทำความเข้าใจๆๆ แล้วเอาความเข้าใจนั้นมาประยุกต์ใช้กับโจทย์ๆๆ ทำโจทย์เยอะ ๆ นะน้องแล้วชีวิตจะสดใส  :'(