Docchula Community

ควรอ่านหนังสือของ สนพ. จุฬา ดีมั้ยคะ ?

Quaew

ได้ข่าวมาว่าข้อสอบวิชาสามัญ กสพท. ปีนี้จะให้อาจารย์จุฬาออก พี่หมอคิดว่าควรจะหาหนังสือที่อาจารย์จุฬาเขียนมาอ่านดีมั้ยคะ ?
ถ้าควร .... ควรจะอ่านเล่มไหนบ้างคะ
หนังสือชุด คณิตสาระ ม.ปลาย

ควรจะหามาอ่านดีมั้ยคะ ?
แล้วหนังสือของสอวน. ควรจะหามาอ่านดีมั้ยคะ? ทั้งชีวะและเคมีเลยหรือเปล่า ?

ตอนนี้วิชาที่หนูคิดว่าควรจะทบทวนมากที่สุดคือเลขค่ะ พี่ๆมีหนังสือจะแนะนำบ้างมั้ยคะ? นอกจาก 15 พ.ศ. และหนังสือของ The Tutor แล้ว

อีกคำถามนึง (เยอะเหลือเกิน) ปีนี้คิดว่าคะแนนความถนัดน่าจะเฟ้อ เพราะว่าเชื่อมโยงคงได้กันเยอะ (อย่างน้อยก็ 100 เต็มกันเพียบอ่ะ)
ทีนี้ก็เหลือวิชาสามัญ พี่ๆว่าควรจะทำแต่ละวิชาให้ได้ซักกี่ข้อดีคะ

ขอบคุณพี่หมอทุกคนเลยนะคะ ที่แวะเข้ามาตอบ ^^

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ได้ข่าวมาว่าข้อสอบวิชาสามัญ กสพท. ปีนี้จะให้อาจารย์จุฬาออก พี่หมอคิดว่าควรจะหาหนังสือที่อาจารย์จุฬาเขียนมาอ่านดีมั้ยคะ ?
ถ้าควร .... ควรจะอ่านเล่มไหนบ้างคะ

เรื่องที่ว่าให้ อ.จุฬาฯ ออก ไม่รู้ว่าจริงแค่ไหนยังไง (อาจจะจริง / ไม่จริงก็ได้)
แต่โดยส่วนตัวเห็นว่าไม่เกี่ยวว่า เมื่อ อ.จุฬา ออก ต้องหาหนังสือที่ อ.จุฬา เขียนมาอ่าน
เพราะ อย่างไรก็ตามสิ่งที่ อ. ออกเป็นสิ่งที่น้องๆ ต้องรู้อยู่แล้วในระดับ ม.ปลาย
เหมือนกับว่า น้องต้องกินกุ้ง แต่เล่มนึงอาจจะมาแบบต้มยำ เล่มนึงมาแบบผัดเปรี้ยวหวาน
แต่สุดท้ายน้องก็ได้กุ้งกินเข้าไปเหมือนกัน

ตอนนี้วิชาที่หนูคิดว่าควรจะทบทวนมากที่สุดคือเลขค่ะ พี่ๆมีหนังสือจะแนะนำบ้างมั้ยคะ? นอกจาก 15 พ.ศ. และหนังสือของ The Tutor แล้ว

เลขส่วนใหญ่เป็นการฝึกทำหลังจากที่เข้าใจดีแล้ว
ถ้าน้องทำข้อสอบ ent ONET ANET เสร็จแล้ว รู้สึกว่ายังไม่แม่น ลองกลับไปอ่านเนื้อหาซ้ำ แล้วทำใหม่
หรือถ้าทำแล้ว ok แล้วแต่ยังอยากทำเพิ่ม ก็พวกข้อสอบสมาคมก็ได้

ทีนี้ก็เหลือวิชาสามัญ พี่ๆว่าควรจะทำแต่ละวิชาให้ได้ซักกี่ข้อดีคะ

วิชาสามัญที่จัดสอบโดย กสพท. เริ่ม มกรา 53 เป็นครั้งแรก
ดังนั้น พวกพี่ก็ยังไม่รู้ว่าแต่ละวิชาจะมีกี่ข้อ (จึงไม่รู้ว่าข้อนึงกี่คะแนน)
โดยส่วนตัว น้องลองใช้คะแนนปีล่าสุด, ข้อสอบ ANET เทียบเคียงไปพลางๆก่อน

Quaew

ขอบคุณพี่ๆมากเลยค่ะ ^^