Docchula Community

วิทย์ 1-2 แยก Physics เคมี ชีว กันยังไง ---- คุณสมบัติผู้เข้าสอบ กสพท.

Pui

ผมจบป.ตรีมาแล้ว 1 ใบ และผ่านการสอบ กสพท.มาแล้ว 2 ครั้ง แต่ว่ายังไม่ผ่าน (แต่คะแนนก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และหวังว่าปีนี้จะสอบติดซะที  มีข้อสงสัยหน่อยนึงนะครับ (แต่มันเป็นประเด็นที่ผมค่อนข้างจะกังวลมาก)
1.ผู้ที่ไม่มีคะแนน O-Net ปี 2553 มาแสดงทาง กสพท.ขอสงวนสิทธิ์ในการนำผลการเรียนการเรียนมาเทียบกับเกณฑ์ O-Net 60%
   -ผมเข้าสอบ O-Net ตอนปี 49 ตอนนั้นมีสอบ 5 วิชา ได้คะแนน 69%
   -เกรดเฉลี่ยตอนจบม.6 ได้ 2.49 (อาจจะดูน้อยไปหน่อย) แต่ถ้าเทียบเต็ม Scale 4.00 เกรดเฉลี่ยรวมผมก็จะได้ประมาณ 62.25% ผมก็ไม่รู้หลัีกการคำนวณผลการเรียนหรอกนะครับว่าเค้าเทียบกันยังไง จากข้อมูลผมข้างต้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าจะมีอะไรที่เป็นอุปสรรครึเปล่า (ถ้าเกิดว่าปีนี้ผมสอบผ่าน)

2.ปีนี้วิทย์แยกเป็นวิทย์1-2 วิชาละ 2 ชั่วโมง เดาไม่ออกเลยว่า เค้าจะกระจาย Physics เคมี ชีว ลงไปในข้อสอบกันยังไง ตามความคิดของผม ผมคิดว่า วิทย์ 1 = Physics + เคมี (เฉพาะคำนวณ)  วิทย์2 = เคมีที่เหลือจากตอนเช้า + Bio มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ

3.ต่อจากข้อ 2 คิดว่า Physics เคมี ชีว เค้าจะเฉลี่ยคำตอบที่เป็น multiple choice กันยังไงครับ เพราะเท่าที่ลองทำข้อสอบ A-Net O-Net เฉลยก็ค่อนข้างที่จะเฉลี่ยคำตอบลงไปในแต่ละ choice เท่าๆกัน (ยิ่งแยกเป็นวิทย์ 1-2 ด้วย ทายใจคนออกข้อสอบไม่ถูกจริงๆ)

แอบมาอ่าน

กำลังสงสัยเรื่องเกณฑ์การรับอยู่พอดีเลยค่ะ
คิดว่าจะรอจบป.ตรีก่อนค่อยเรียน ติดปัญหาหลายด้าน
แต่พอมาดูเกณฑ์เราได้โอเน็ตไม่ถึง 60% แต่เกรดรวมแล้วได้เกินเกณฑ์

โทร.ไปถามแล้วเขาบอกไม่ต้องกังวล เขามีวิธีคิดของเขาเอง - -"
(ยิ่งกังวลมากขึ้นกว่าเดิมอีก 555+)

เรื่องข้อสอบไม่รู้อ่ะ...