Docchula Community

หนังสือสสวท กับการสอบวิชาสามัญ กสพท !!!

KET

หนังสือ สสวท ทั้ง 4 กลุ่มสาระวิชา
คณิตศาสตร์ (พื้นฐาน 4 เล่ม + เพิ่มเติม 6 เล่ม)
วิทยาศาสตร์
(ฟิสิกส์ 3 เล่ม
เคมี 5 เล่ม
ชีวะ 6 เล่ม
โลก+ดาราศาสตร์+อวกาศ ชีวิต+กระบวนการดำรงชีวิต สาร+สมบัติ การเคลื่อนที่+พลังงาน)
ภาษาไทย (วรรณคดีวิจัก การสื่อสาร วิวิธภาษา)
สังคม (ภูมิศาสตร์ ประวัติศาสตร์ เศรษฐศาสตร์ พระพุทธศาสนา ฯลฯ)

พี่ ๆ คิดว่าหนูมีความจำเป็นที่จะต้องอ่านพวกนั้นมั้ย ? ? ? ? ?
เนื่องจากใน รร. หนูไม่ได้สอนในหนังสือพวกนั้นเลย
แต่หนูรู้ว่าวิชาชีวะทั้ง 6 เล่มสำคัญมากๆ และออกเป๊ะๆ
ส่วนวิชาอื่นๆ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ค่ะ

โดยส่วนตัวคิดว่า
เคมี เนื้อหาไม่ครบ
ฟิสิกส์ โจทย์น้อยไป
เลข อ่านไม่รู้เรื่อง โจทย์น้อย มึนมากๆ ไม่ได้แตะเลย
ไทย สังคม น้ำ ไม่แตะเล่มพวกนั้นเลย - -

ส่วนเรียนพิเศษหนูก็เรียน ๆ ไปอ่ะค่ะ + ซื้อหนังสือคู่มือมาอ่านตามกระแส 555

และหนูได้ข่าวจาก Ondemand มาค่ะว่าวิชาสามัญชีววิทยาจะให้อาจารย์คณะแพทย์จุฬาออก ! จริงหรอคะ? อ้ากก

ขอบคุณค่ะ  (:

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
เลข - บรรยายดี(มั้ง) แต่น้ำเยอะโจทย์น้อย แล้วข้อสอบมันให้คำนวณ
        ไม่ได้ให้เขียนบรรยายอ่ะนะ คิดว่าควรเอาเวลาไปอ่านเล่มอื่น 555

ฟิสิกส์ - ละเอียดและยากเกินไปสำหรับข้อสอบเข้า - -

เคมี - เนื้อหากลาง ๆ น้ำเยอะดี ไม่มีไรอ่านก็อ่านเล่นได้ ~ ~"

ชีวะ - คิดว่าเฉย ๆ น้ำเยอะน่าเบื่อ ๆ แต่ข้อสอบออกตรงก็ควรอ่านแหละ ^^

ไทย - ว่ายน้ำไม่เป็นไม่ควรอ่าน 555 คือของพี่โรงเรียนสอนตามนี้เลยต้องอ่านอ่ะนะ
          มันก็บรรยายละเอียดดีแหละ แต่ถ้าให้มาอ่านเองเพื่อสอบไรงิคิดว่าไม่คุ้มอ่ะ

สังคม - เพิ่งออกมาตอนเรียนจบแล้ว เลยไม่เคยอ่าน 555+

อังกฤษ - ม่ายมี =[]=

วิทย์พื้นฐาน - Onet ออกตามนี้เด๊ะ ถ้าอยากได้คะแนนวิทย์พุ่ง ๆ ก็ควรอ่าน 4 เล่มนี้