Docchula Community

** วิธีรับนิสิตใหม่ของคณะแพทย์ จุฬาฯ ** + การเรียนตลอด 6 ปี + FAQs

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
2.คำศัพท์ที่น้องๆมักสงสัยกัน คือ
    - extern คือ นิสิตชั้นปีที่ 6
    - intern คือ แพทย์ใช้ทุน (หลังจบปี 6 แล้วนั่นเอง)
    - ward คือ ที่ที่ผู้ป่วยพักอยู่ (ผู้ป่วยใน)
    - round คือ การปฏิบัติงานบน ward

ถ้างั้น แพทย์ที่จบ ปี 6 แล้วต่อสาขาเฉพาะทางก็เรียก  intern  หรอคะ ???
ไม่ใช่ครับ
แพทย์ปี 6 เรียก extern
ช่วงที่ใช้ทุน 3 ปี (พี่ไม่รู้ว่าของน้องยัง 3 รึป่าวนะ) เรียก intern
ช่วงที่ต่อเฉพาะทางเรียก resident ครับ
ถ้าจบ resident แล้วยังอยากเรียนต่ออีกก็จะเรียก fellow ครับ  ::)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ช่วยแจ้งกำหนดการ และคุณสมบัติ ผุ้สมัครปี54 ด้วยนะครับ

ขอความกรุณาครับ

เอาทุกอย่างที่เกี่ยวกับปี54ครับ

โดพเฉพาะ กสพท. และ แอดมิดชั่นครับ
คือผมแผนการเรียนศิลป์ครับ

ถึงแม้ว่าไม่ติดก็ไม่เสียใจ
แค่ได้นั่งสอบก็ยังดี
ขอให้ใกล้ชิดที่สุด

กสพท. : http://www9.si.mahidol.ac.th/
CPIRD ODOD : http://acad.md.chula.ac.th/index.html

ตอนนี้กำหนดการณ์ปี 54 ยังไม่ออกครับ คงต้องรออีกสักหน่อย
ไปอ่านเล่นของปี 53 ก่อนก็ได้นะ คงไม่เปลี่ยนอะไรมากมายนัก ^^

[~PRiM~]

ไม่ใช่ครับ
แพทย์ปี 6 เรียก extern
ช่วงที่ใช้ทุน 3 ปี (พี่ไม่รู้ว่าของน้องยัง 3 รึป่าวนะ) เรียก intern
ช่วงที่ต่อเฉพาะทางเรียก resident ครับ
ถ้าจบ resident แล้วยังอยากเรียนต่ออีกก็จะเรียก fellow ครับ  ::)

ขอบคุณพี่มากๆเลยค่ะ ^^

Anakin~

มีกำหนดอายุคนเรียนแพทย์มั๊ยครับ

พอดีผมเรียนจบแล้ว(อายุ25ครับ) อยากมาเรียนแพทย์น่ะครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
มีกำหนดอายุคนเรียนแพทย์มั๊ยครับ

พอดีผมเรียนจบแล้ว(อายุ25ครับ) อยากมาเรียนแพทย์น่ะครับ
เรียนได้ครับ

Offline Sinful Darkness

• Lo|icoN !!
  • 5839
  • 176
  • มันเป็นเขาวงกตที่ไม่มีทางออก

แค่ 25 เองครับ

เรามีมากก่านั้น   ;)

คือความว่างเปล่า

ATP

eiei

คือ ผมสงสัยว่า โควต้า โอลิมปิก ปีนี้ จะเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขในการรับหรือไม่น่ะครับ

นักเรียนที่ได้เข้าร่วมการแข่งขันชีววิทยาโอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 7 (ปีนี้) จะมีการคัดเลือก 25 คนแรก ไปแข่งระดับชาติปีหน้า ซึ่งในปีนี้ ไม่ได้มีการจัดค่าย สสวท

แปลว่า เด็กนักเรียน ในกลุ่มนี้ ก็ไม่มีสิทธิ์ สอบโควต้าโอลิมปิก เพราะว่าไม่ได้เข้ารับการอบรม ของ สสวท ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหมเอ่ย

อยากให้นำรายละเอียดในส่วนนี้ ไปพิจารณาด้วยครับ  :) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อยากเรียนจัง

อยากทราบว่า ถ้าตอนนี้กำลังเรียนปี 4อยู่ รับปริญญาปีหน้า สามารถเข้าสอบโครงการ กสพท.ปีนี้ได้มั้ยครับ เพราะว่าไปอ่านคุณสมบัติของปีที่แล้ว

มา ข้อ 2.3 "ไม่เป็นผู้กำลังศึกษาเกินชั้นปีที่ 1 ของมหาวิทยาลัยรัฐบาล"  อ่าวแล้วใจแป้วเลย T__T ไม่อยากรอ 1 ปีเพื่อมาสอบอ่าครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
อยากทราบว่า ถ้าตอนนี้กำลังเรียนปี 4อยู่ รับปริญญาปีหน้า สามารถเข้าสอบโครงการ กสพท.ปีนี้ได้มั้ยครับ เพราะว่าไปอ่านคุณสมบัติของปีที่แล้ว

มา ข้อ 2.3 "ไม่เป็นผู้กำลังศึกษาเกินชั้นปีที่ 1 ของมหาวิทยาลัยรัฐบาล"  อ่าวแล้วใจแป้วเลย T__T ไม่อยากรอ 1 ปีเพื่อมาสอบอ่าครับ

ถ้ากำหนดการปีนี้ (สำหรับปีการศึกษา 2554) ยังคงมีระบุเหมือนปีที่แล้วไว้
คงไม่ได้ป่ะ เพราะ ขณะสมัครจะเป็นนิสิตชั้นปีที่ 4 อยู่อ่ะ    ::)

ระหว่างนั้น 1 ปีลองหาไรทำดูจิ เปิดประสบการณ์ให้ชีวิตอะไรงี้

;)

อยากเรียนจัง

ถ้ากำหนดการปีนี้ (สำหรับปีการศึกษา 2554) ยังคงมีระบุเหมือนปีที่แล้วไว้
คงไม่ได้ป่ะ เพราะ ขณะสมัครจะเป็นนิสิตชั้นปีที่ 4 อยู่อ่ะ    ::)

ระหว่างนั้น 1 ปีลองหาไรทำดูจิ เปิดประสบการณ์ให้ชีวิตอะไรงี้

;)

แค่นี้ก้อแก่จะแย่แล้ว  :P

เน๊ต

พี่คร๊หนูอยากเรียนหมอ มั่กมากกกกเลยคร๊
หนูอยากรุ้ว่าต้องเก่งวิชารัยคร๊

หนูจะได้เตรียมตัวทัน เพราะปีนี้หนูอยุ่ม.3
อ่ะคร๊ อังกฤษไม่เก่งเลย

ควรทำอย่างไรดีคร๊ ?????

ณัฐมล แสงเผื่อน

แล้วถ้าอยากเรียนหมอ

แต่ไม่เก่งอังกฤษสามารถเรียนได้ไหมคะ

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17
ไม่เก่งอังกฤษก็เรียนได้นะ
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

Offline Namakung

• *
  • 64
  • 0
แล้วถ้าอยากเรียนหมอ

แต่ไม่เก่งอังกฤษสามารถเรียนได้ไหมคะ

อังกฤษที่เรียนจะเรียนแค่ปี1ปีเีดียวเท่านั้นแหละครับ คือไม่เก่งก็เรียนได้ แต่ว่าก็ควรจะฝึกอ่านหนังสือภาษาอังกฤษเยอะๆไว้ก็ดีนะครับ
เพราะว่าหนังสือเรียนปีสูงๆจะมีแต่ภาษาอังกฤษนะเอ้อ
Fire and Ice

Some say the world will end in fire,
Some say in ice.
From what I've tasted of desire

I hold with those who favor fire.
But if it had to perish twice,
I think I know enough of hate
To say that for destruction ice
Is also great
And would suffice.

Robert Frost