Docchula Community

อยากทราบว่าเรียนหมอหนักขนาดไหน กรุณาเล่าให้เห็นภาพชัด ๆ ครับ

may

"สิ่งที่ชอบ"  กับ  "สิ่งที่ต้องทำ"   ในกระทู้อื่นของพี่หมอ  (ถ้าไม่ชอบหมอจะเรียนได้มั๊ย)  หมายถึงอะไร  ช่วยขยายความหน่อยได้มั๊ยครับ

ขอเรียนถามพี่หมอและอาจารย์ครับ   (เพื่อใช้ในการพิจารณาตัดสินใจเรียนของน้องผม)

-  หมอเรียนหนักมากขนาดไหนครับ  ช่วยกรุณาอธิบายได้ผมเห็นภาพอย่างชัดเจนด้วยครับ  ปี 2 ปี 3  หนักกว่าสมัยเตรียมตัว Ent ตอนอยู่ ม. 6 มากกกว่ามั๊ย ขนาดไหน

-  สมัยอยู่ ม. 6 ร.ร. มีชื่อที่สุดของประเทศไทย  ผมว่าก็เรียนหนักแล้วครับ  ผมหนักตั้งแต่ ม. 4 - ม. 6  เลิกเรียนรีบกลับบ้านอ่านหนังสือ  หรือบางวันก็เรียนพิเศษ  ทานข้าวเสร็จก็อ่านหนังสือตลอด ไม่เคยเล่นเกมส์  ไม่เคยเน็ต (ยกเว้นหลังสอบเสร็จ)  เสาร์-อาทิตย์  เรียนพิเศษ 1 วัน  เลิกเรียนพิเศษกลับบ้านดูหนังสือ  วันอาทิตย์ดูหนังสือ  ในช่วง ม. ปลายตลอด 3 ปี ครอบครัวไม่เคยไปเที่ยวต่างจังหวัด  ใน 1 ปี ทานข้าวนอกบ้านมื้อเย็นนับครั้งได้  ตอนสอบเข้าลำดับที่ 600 กว่า  ผมขยันปรับขึ้นมาอยู่ในลำดับที่น่าพอใจ  วันหนึ่งนอนประมาณ 4 - 5  ชั่วโมง  ประมาณ 06.15 น. ตื่นนอน  เพื่อเตรียมตัวเดินทางไป ร.ร.  ที่เล่ามานี้ผมอยากทราบว่า  หากเปรียบเทียบในช่วง ม. ปลาย  ตามที่เล่ามา  กับ  การเรียนหมอตั้งแต่ปี 2 - 6  หนักกว่ามั๊ย  มากน้อยแค่ไหนอย่างไร  ในแต่ละชั้นปี

-  มีความเครียดมากน้อยแค่ไหน  และหากเทียบกับความเครียดช่วง ม. 6 เตรียมตัวสอบ Ent 

ทุกข้อไม่ต้องกลัวว่าจะตัดกำลังใจรุ่นน้องครับ  กรุณาเขียนได้ตามความเป็นจริงเลยคับ  ผมกำลังมีน้องอีกคนที่กำลังเรียน ม. 6

ขอบคุณมากครับ

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou

ตอนนี้พี่อยู่ ปี 3 อะนะน้อง ก็ขอตอบเท่าที่เคยสัมผัสมาเเล้วกัน

พี่ว่าการเรียนหนัก หรือ ไม่หนักมันขึ้นกับการปรับตัวอะน้อง

เเม้ว่าเนื้อหาที่เรียนก็อาจจะเยอะ (เเละจะเยอะขึ้นเรื่อยๆ) เเละเมื่อขึ้นชั้นโตขึ้นความรับผิดชอบในฐานะเเพทย์ก็มากขึ้น ถ้าอย่างน้องเคยผ่านช่วงที่หนักหิน ตอนสอบเข้ามาได้เเล้ว พี่ก็ว่ามันก้ไม่หนักมากหรอก
ถ้าเราไม่ได้คาดหวังว่าจะต้องให้ได้ดีที่สุด พลาดไม่ได้ซักตัวอักษร

เเต่เท่าที่พี่สังเกตนะ

ุถึงเเม้ว่าจะเรียนหรือไม่หนักยังไง พี่ก็ยังเหน พี่ปีโตๆ หรือ เพื่อนๆพี่ ทั้งเรียนทั้งทำกิจกรรมสารพัดอย่างก็ยังผ่านไปได้เลย

สรุปเเล้วกัน

เรียนให้คิดว่าอยากรู้ ไม่ได้เพราะต้องรู้ เเล้วทุกอย่างก็จะผ่านไปได้ด้วยดีเเหละ

พี่ว่าไม่ต้องเครียดหรอกว่า ปีไหนๆ จะเครียด จะหนักยังไง

ถ้าเราอยากรุ้ หรือ อยากทำ  พี่ว่ามันก้ไม่ได้หนักอย่างที่คิดหรอก

« Last Edit: May 26, 2010, 12:01:44 am by [[..วีรประม่อน..]] »

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
"สิ่งที่ชอบ"  กับ  "สิ่งที่ต้องทำ"   ในกระทู้อื่นของพี่หมอ  (ถ้าไม่ชอบหมอจะเรียนได้มั๊ย)  หมายถึงอะไร  ช่วยขยายความหน่อยได้มั๊ยครับ

ขอเรียนถามพี่หมอและอาจารย์ครับ   (เพื่อใช้ในการพิจารณาตัดสินใจเรียนของน้องผม)

-  หมอเรียนหนักมากขนาดไหนครับ  ช่วยกรุณาอธิบายได้ผมเห็นภาพอย่างชัดเจนด้วยครับ  ปี 2 ปี 3  หนักกว่าสมัยเตรียมตัว Ent ตอนอยู่ ม. 6 มากกกว่ามั๊ย ขนาดไหน

-  สมัยอยู่ ม. 6 ร.ร. มีชื่อที่สุดของประเทศไทย  ผมว่าก็เรียนหนักแล้วครับ  ผมหนักตั้งแต่ ม. 4 - ม. 6  เลิกเรียนรีบกลับบ้านอ่านหนังสือ  หรือบางวันก็เรียนพิเศษ  ทานข้าวเสร็จก็อ่านหนังสือตลอด ไม่เคยเล่นเกมส์  ไม่เคยเน็ต (ยกเว้นหลังสอบเสร็จ)  เสาร์-อาทิตย์  เรียนพิเศษ 1 วัน  เลิกเรียนพิเศษกลับบ้านดูหนังสือ  วันอาทิตย์ดูหนังสือ  ในช่วง ม. ปลายตลอด 3 ปี ครอบครัวไม่เคยไปเที่ยวต่างจังหวัด  ใน 1 ปี ทานข้าวนอกบ้านมื้อเย็นนับครั้งได้  ตอนสอบเข้าลำดับที่ 600 กว่า  ผมขยันปรับขึ้นมาอยู่ในลำดับที่น่าพอใจ  วันหนึ่งนอนประมาณ 4 - 5  ชั่วโมง  ประมาณ 06.15 น. ตื่นนอน  เพื่อเตรียมตัวเดินทางไป ร.ร.  ที่เล่ามานี้ผมอยากทราบว่า  หากเปรียบเทียบในช่วง ม. ปลาย  ตามที่เล่ามา  กับ  การเรียนหมอตั้งแต่ปี 2 - 6  หนักกว่ามั๊ย  มากน้อยแค่ไหนอย่างไร  ในแต่ละชั้นปี

-  มีความเครียดมากน้อยแค่ไหน  และหากเทียบกับความเครียดช่วง ม. 6 เตรียมตัวสอบ Ent 

ทุกข้อไม่ต้องกลัวว่าจะตัดกำลังใจรุ่นน้องครับ  กรุณาเขียนได้ตามความเป็นจริงเลยคับ  ผมกำลังมีน้องอีกคนที่กำลังเรียน ม. 6

ขอบคุณมากครับ

พี่ไม่รู้ว่าปีโตๆ เป็นไง
แต่รุว่าหนักเอาเรื่อง

ไม่รุนะ พี่รุสึกว่าเรียนมหาลัยมันยากกว่าม.ปลาย เยอะอ่ะ
ม.ปลายนี่ชิว  (ในความคิดพี่นะ)    อาจเปนเพราะพี่ถนัดคำนวน   
วิชาจำๆพี่ก็ทิ้งๆไปบ้าง  5555

ก็ถ้าคิดว่า ม.ปลายยังทำตัวเองให้หนักขนาดนั้น
เรียนหมอก็หนักกว่าแน่อ่าครับ

天青色等煙雨 而我在等妳

ถ้าเล่าให้เห็นภาพชัดๆได้ ก็แสดงว่าคนมาเล่านั้นว่าง
คนมาเล่าว่างได้ แสดงว่าเรียนไม่หนักสิ จิงมะ :D

ฉะนั้น ต้องตอบสั้น ๆ เพราะเรียนหนัก ไม่วางบรรยาย จึงจะแสดงความหนักหนาสาหัสได้จริงที่สุด

ปล. ตอนเรียนลำบากกาย ไม่มีเวลาให้คนอื่น
       ตอนเป็นอาจารย์ลำบากใจ ไม่มีเวลาให้ตัวเอง

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
เอาประสบการณ์ตอนนี้่เลยนะ   >:(

3 วันที่ผ่านมาเรียน เริ่ม-เลิก 8.00-17.30,7.00-18.00,วันนี้ 6.30-20.30    :P
และมีงานที่ได้รับมอบหมายอีกบาน กว่าจะทำเสร็จก็เกินเทียงคืนแน่นอน และ ตอ้งเริ่มราว ประมาณ 7.00
อ่อ เพื่อนพี่บางคนมีเวร เมื่อวานนี้ก้ 7.00-24.00 กันไป ก็ไม่หนักสุดนะ เพื่อนที่เรียน Med หนักกว่านี้ให้เค้ามาเล่าเองละกัน  :P

ว่าแล้วจะเริ่มเรียน 13.00 แล้วนิหว่า ตอ้งไปแล้วครับ  :-X

กลัยมา edit วันนี้เสร็จงานใน ward 20.30 คับ ><

« Last Edit: May 26, 2010, 08:55:17 pm by Blacklotus »

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ชีวิตประจำวันพี่น่ะนะ

สมัยอยู่ ม.ปลาย ร.ร.รัฐแห่งนึง  
เลิกเรียนรีบกลับบ้านเล่นเนท   ทานข้าวเสร็จก็เล่นเนทตลอด ไม่เคยอ่านหนังสือ (ยกเว้นก่อนสอบ 2 อาทิตย์)  
เสาร์-อาทิตย์  เรียนพิเศษ 1 วัน  เลิกเรียนพิเศษกลับบ้านเล่นเนท  วันอาทิตย์ก็เล่นเนท  
ในช่วง ม. ปลายตลอด 3 ปี ครอบครัวไปเที่ยวทุกปิดเทอม  ใน 1 ปี ทานข้าวนอกบ้านมื้อเย็นนับครั้งไม่ถ้วน  
วันหนึ่งนอนประมาณ 6-8  ชั่วโมง  ประมาณ 06.00 น. ตื่นนอน  เพื่อเตรียมตัวเดินทางไป ร.ร.  วันหยุดนอนยาว 12 ชม.

ขึ้นพรีคลินิค ก็ตัดเรียนพิเศษออกปายซะ ฮ่าๆ  ;D ;D

แต่เกรดน่ะนะ....อ๊ะเหอะ อ๊ะเหอะ  :-X

ปล. ดูน้องจริงจังกับชีวิตเกินไปนะพี่ว่า  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Ai

• 453
  • 7
ปี 4 วอร์ดสูฯ ในวันปกติ

06.00 ตื่น อาบน้ำ แต่งตัว กินข้าวเช้า
07.00-08.00 ราวน์เช้า
08.00-09.00 เลคเชอร์
09.00-12.00 เรียนภาคปฏิบัติิ,ฝึกทำหัตถการ,เข้า OR,เดมอนเคสคลอด,ออก OPD,ดูเคส ฯลฯ
12.00-13.00 พักกินข้าว,หายใจหายคอ
13.00-16.00 คล้ายๆ ตอน 09.00-12.00 บางทีก็เป็นเลคเชอร์รวด 3 ชม.
16.00-18.00 ราวน์เย็น,ไปซักประวัติตรวจร่างกายเคสที่ได้รับมอบหมายเพื่อเขียน student note,progress note
18.00-? นั่งเขียน student note,อ่านหนังสือ สองอย่างนี้ consume เวลามากมาย กว่าจะได้นอนก็ไม่ได้ทำอะไรอย่างอื่นเลย

ทุกๆ 5 วันจะมี 1 วันที่ต้องไปอยู่เวรต่อ 18.00-24.00 ห้ามสายห้ามขาด
ถ้าโชคดี(?) โดนอยู่เวรวันหยุดเสาร์อาทิตย์ หรือวันหยุดราชการ ก็ต้องมาอยู่ตั้งแต่ 08.00-24.00
วันรุ่งขึ้นก็วนเข้าวัฎจักรเดิม

อื้อหือ ถ้ามีความจริงจังกับชีวิตระดับน้อง และไม่ได้มีชีวิตอยู่ด้วยการเอาตัวเองไปเทียบกับคนอื่น พี่ว่าน้องคงเรียนผ่าน 3 ปีได้สบายบรึ๋ยเลยค่ะ  ;D
แต่ปีโต ๆ มันมีอะไรมากกว่าการอ่านหนังสือนะพี่ว่า รอให้พี่ ๆ เขามาเล่าละกัน  :-*

ความรู้สึกส่วนตัว : พี่ว่าเรียนหนักเนื้อหาเยอะกว่าตอนเอนท์มากมาย แต่ความเครียดน่าจะไม่เท่า(แต่ก็แค่บางวิชา) พี่หัวไม่ค่อยดีมั้ง กลัวเอนท์ไม่ติด  ;D ถ้าเกรดออกมาไม่ได้เน่ามากพี่ก็ไม่ซีเรียสด้วยอ่ะ (เหรอ ?)
« Last Edit: May 26, 2010, 09:45:08 pm by •โซดา♫”•— »

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

bitong

::)เหนื่อยเนอะ กว่าจะทำตามสิ่งที่ฝันได้อ่ะ แต่ถ้าสิ่งตอบแทนที่ทำไปทุกๆอย่างมันคุ้มค่า ก็พยายามเข้าเนอะ สู้สู้ สู้ตาย 555555