Docchula Community

คนสับสนตัวเอง

lovely_cello

คนสับสนตัวเอง
« on: April 13, 2009, 01:42:28 am »
คือหนูคนนีงล่ะค่ะ ที่อยากเข้ามาเป็น นิสิตแพทย์จุฬาที่นี้มาก  ตอนนี้อยู่มอหกแล้ว สับสนตัวเองมากเลยค่ะ

-หนูอยู่จ.เชียงใหม่แล้ว มอหกเค้ามีสอบโควต้าของภาคเหนือ  หนูกะว่าจะเลือกแพทย์อันดับหนึ่ง แล้วผลประกาศโควต้านี่มันประมาณเดือนมกราคมน่ะค่ะ แล้วยื่นได้ถึงมีนาคม

-ส่วนแพทย์จุฬาก้อคือต้องมาสอบตรงใช่ไหมคะ ก้อเลือกของจุฬาไว้อันดับหนึ่งเหมือนกัน เมื่อประกาศผลแล้วก้อต้องมารอดูว่าคะแนนโอเนทจะตรงตามเกณฑ์รึป่าว

แล้วสมมติว่าหนูติดที่เชียงใหม่แล้วและติดที่จุฬาเหมือนกันแต่ผลของที่จุฬายังไม่ประกาศเลยเพราะต้องรอคะแนนโอเนท  หนูควรจะทำยังไงคะถ้าเกิดสละของเชียงใหม่ไปแล้วไม่ติดที่จุฬาเหมือนกัน  ก้อคงต้องซิ่วลูกเดียว  เฮ้อชีวิต!!

หนูอยากเรียนที่จุฬามากเลยนะคะ   :-*    ได้โปรดพี่พี่ช่วนให้คำตอบน้องหน่อยนะคะ   

mojojojo

Re: คนสับสนตัวเอง
« Reply #1 on: April 13, 2009, 12:58:13 pm »
ประสบชะตากรรมเดียวกับจขกทเลยอ่ะ

กำลังคิดๆอยู่

อยากเข้าจุฬานะ แต่ติดที่โควตามช.

ไม่สอบก็ยังไงอยู่เพราะเพื่อนสอบกันเยอะแล้วมันก็จะติดกันเยอะ

รอพี่ๆมาให้คำแนะนำดีกว่า

« Reply #2 on: April 17, 2009, 07:54:03 pm »
อยากอยู่ที่ไหนก็เลือกที่นั่น

โรงเรียนแพทย์ชั้นนำ ไม่ได้มีที่ไหนดีกว่าที่ไหนในทุกด้าน
มีข้อดีข้อเสียต่างกันไปครับ
อย่าคิดว่า จุฬาต้องดีกับชีวิตคุณกว่าที่อื่นเสมอไป
ถ้าเป็นผมนะ ถ้าผมสมมติว่าอยู่ม.ปลาย แต่รู้เรื่องรู้ราวชีวิตเท่าตอนนี้
ผมเลือกเรียนเชียงใหม่ครับ ดูจะแฮปปี้กว่าแน่
เชียงใหม่น่าอยู่ ม.เชียงใหม่ก็น่าอยู่

แต่ถ้าชอบจุฬา ก็มุ่งมั่นต่อไป

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #3 on: April 17, 2009, 09:06:33 pm »
เลือกจุฬาฯ ครับน้อง  ;D ฝันให้ไกลและไปให้ถึง

เพชร(ชาย)

« Reply #4 on: April 17, 2009, 09:27:31 pm »
ความฝันคือสิ่งที่ เราต้องตามหา

ความฝันไม่ใช่สิ่งที่ได้มาอย่างง่ายได้

ฝันที่เป็นจริงจึงมีค่ายังไงละครับ

ถ้ากลัวไม่ติดสิ่งที่ต้องทำคือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ  ทำแบบฝึกหัดไป

วันไหนที่ฝันเป็นจริง ได้เป็นแพทย์จุฬา เธอจะภาคภูมิใจ เมื่อมองไปข้างหลังแล้วเห็นสิ่งที่ตนทำมา

ปล อยากเป็นแพทย์ หรืออยากเป็นแพทย์จุฬา

อยากเป็นแค่แพทย์ หรือ แพทย์ที่มีคุณธรรม

อยากเป็นเพราะรัก หรือ โดนบังคับ

คำถามเหล่านี้ ไม่ได้ให้ตอบแต่ให้คิด ขอโทเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนที่อาจพิมพ์ข้อความที่ไม่ถูกใจไปบ้าง

แต่สำหรับ ผม ผมอยากเป็นแค่แพทย์ ที่มีคุณธรรม ส่วนคำว่าแพทย์จุฬา คือความภาคภูมิใจของเรา

lovely_cello

« Reply #5 on: April 21, 2009, 11:01:54 pm »
ขอบคุณทุกคำแนะนำ ที่มีให้กับคนสับสนตัวเองค่ะ 

พี่ไม่ต้องขอโทษที่บอกว่าพิมพ์ไม่ถูกใจหรอกค่ะ       แต่พี่น่ะพิมพ์ได้โดนใจหนูเลยแหล่ะ 

ใช่ค่ะ หนูอยากเป็นแพทย์ที่มีคุณธรรม และคำว่าแพทย์จุฬา คือความภาคภูมิใจในการพยายามที่มีมาตลอดของหนู

ส่วนตอนนี้ ต้องขอตัวไปอ่านหนังสือละค่า   ฟิต ๆๆๆ   ฮึด ๆๆๆ   :)