Docchula Community

ขอคำปรึกษา

khun-bie

ขอคำปรึกษา
« on: July 18, 2009, 08:10:22 pm »
อ่า ขอโทษนะคะที่ตั้งบ่อยเกิน

แต่มีเรื่องอยากจะปรึกษาหน่อยน่ะค่ะว่า

ควรจะทิ้งเกรดโรงเรียนเลยมั้ยอ่ะพี่ ในเมื่อหมอก็ไม่ใช้เกรด แล้วข้อสอบที่โรงเรียนก็ทำหนูเครียดมาก :-X(เล่นออกละเอียดไปไหนนนน ยากได้โล่) เลยอยากจะเน้นเอนท์อย่างเดียวเลยจะดีมั้ยอ่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบด้วยค่ะ

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
Re: ขอคำปรึกษา
« Reply #1 on: July 18, 2009, 08:12:33 pm »
เกรดใช้ตอนคิดคะแนนยื่นมหา'ลัยนะ อย่าเพิ่งทิ้งมันสิ

ถ้าเน้น Ent ก็เหมือนเน้นสอบในห้องอ่ะแหล่ะ ตั้งใจทำแบบฝึกหัด ขยันอ่านหนังสือหน่อย อย่าเพิ่งหลงระเริงกับแสงสีมากไปล่ะ (ถ้าอยู่ม.6)

พี่ๆทุกคนเป็นกำลังใจให้ เผื่อจะได้น้องมาเป็นรุ่นน้องของพวกเรา

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
« Reply #2 on: July 18, 2009, 08:15:54 pm »
ไม่แนะนำให้ทิ้งครับ  พยายามประคองไปให้ได้ก็แล้วกันนะครับ

เพราะถ้าน้องเกิดเปลี่ยนใจขึ้นมาจริงๆ แล้วเกรดไม่สวยล่ะก็จะไม่ค่อยดีนะครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #3 on: July 18, 2009, 08:17:15 pm »
อย่าทิ้งดีกว่าครับ การอ่านหนังสือสอบในโรงเรียนมันก็เป็นเนื้อหาเดียวกับที่เราเอนท์นิ

ยิ่งโรงเรียนออกละเอียดยิ่งดีใหญ่ ถือว่าเป็นการฝึกทำข้อสอบและไรหลาย ๆ อย่างในห้องสอบละกันครับ

แล้วก็ถ้าอีกหน่อยน้องเปลี่ยนใจอยากเข้าคระอื่นไรงี้มันก็ใช้เกรดนา ^^"

khun-bie

« Reply #4 on: July 18, 2009, 08:19:35 pm »
ค่ะๆ

พี่ หมอนี่ใช้เกรดตอนยื่นเข้าคณะด้วยเหรอคะ

ไหนบอกไม่เห็นใช้นินา (ตั้งหลายคนยืนยันมา)  :-X

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
« Reply #5 on: July 18, 2009, 08:20:37 pm »
ค่ะๆ

พี่ หมอนี่ใช้เกรดตอนยื่นเข้าคณะด้วยเหรอคะ

ไหนบอกไม่เห็นใช้นินา (ตั้งหลายคนยืนยันมา)  :-X
เผื่อไว้อยากเข้าคณะอื่นแทนไง

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

khun-bie

« Reply #6 on: July 18, 2009, 08:25:04 pm »
ขอบคุณค่ะ

แต่หนูตั้งใจจะเลือกหมอจุฬาตั้งแต่มห้าเทอมสองแล้วละคะ ตอนนี้อยากเข้ามากๆๆด้วยค่ะ

:-*

อยากเป็นรุ่นน้องพวกพี่ๆ

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
« Reply #7 on: July 18, 2009, 08:44:02 pm »
ตั้งใจเรียนในห้องก่อนแหละจะเป็นดี

คือที่จริง เราว่าเกรดที่โรงเรียนก็ไม่ได้สำคัญอะไรหรอก สำคัญตรงความรู้ที่ได้จากการเรียนและการสอบในโรงเรียนมากกว่า
เพราะสิ่งที่มีในหัวตอนเอนท์ โดยมากมันไม่ได้มาจากการอ่านหรอก ก็คือที่ตกตะกอนมาจากเรียนๆสอบๆปกตินั่นแหละ
ซึ่งข้อสอบที่ออกละเอียดๆนั่นแหละ จะเป็นอะไรที่เยี่ยมยอดมาก ในการวัดความรู้ที่มีระหว่างเรียนนะ
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #8 on: July 18, 2009, 08:50:23 pm »
ตามทฤษฎีก็ปบ่อยได้แหละครับ แต่ว่าก็ทำคะแนนความประพฤติดีๆนะครับ ไม่ใช่โดดเรียนเลยหนา :P
ไม่ใช่ว่าเพราะเรื่องเอาใบRecommendไปใช้ตอนสอบสัมภาษณ์นะ
แต่พี่ว่ามันเป็นพื้นฐานความรับผิดชอบต่อตนเองและการงานน่ะครับ
ไม่ต้องขนาดพนักงานMK Gold แต่ก็ทำตัวดี แค่นั้นพอครับ
พี่ก็หวังว่าถ้าน้องมีความมุ่งมั่นที่จะช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยวิธีนี้
พี่ๆก็อยากให้น้องมาเข้าแก๊งค์ด้วยครับ ;D

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
« Reply #9 on: July 18, 2009, 08:52:45 pm »
ผมทิ้งนะ
และถ้าน้องเตรียมตัวไม่ทันจริงๆ
พี่ก็แนะนำให้ทิ้ง
- -''

ทิ้งวิชาที่ไม่ใช้อ่ะ
พวก วิทย์พื้นฐานฯ
พระพุทธ (ใช้แต่น้อยมาก)

แล้วก็พวกที่มันละเอียดโคตรๆ เกินหลักสูตรเว่อร์ๆ
ก็ไม่จำ
- -''
天青色等煙雨 而我在等妳

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
« Reply #10 on: July 19, 2009, 07:58:11 am »
ทิ้งบางวิชาไว้ชั่วคราวเพื่อไปเน้นวิชาอื่นได้ แต่อย่าทิ้งถาวรครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้นะ
สมัยก่อนนู้น ตอนผมเรียนอยู่ ม.5 ผมเคยไปสอบทุน กพ.
ซึ่งต้องสอบแข่งขันกับ นักเรียน ม.6 รุ่นพี่ (เพราะมันเป็นทุนสำหรับ ม.6 นี่นา แต่ผมสอบเทียบ ม.6เอาไว้แล้ว ก็เลยมีสิทธิสอบ)
แล้วทุน กพ.แต่ละสาขานั้นเขาเลือกผู้ได้รับทุนเพียงคนเดียวจากคนสอบทั้งประเทศเป็นหมื่น
มิหนำซ้ำผมดันไปเลือกสอบสาขาที่เขานิยมเลือกกัน (ก็ผมเลือกตามเพื่อนนี่นา...)
ถึงรู้ตัวว่าไม่ได้แน่ๆ แต่ผมก็เครียด
แล้วก็ทิ้งหลายๆวิชาไป เพื่อเตรียมตัวสอบทุน กพ.
เทอมนั้นเกรดจึงออกมาไม่ดี

จริงอยู่ ผมสอบได้ทุน กพ.นั้น
แต่สิ่งที่ผมเสียไปคือนิสัยที่ดี รวมทั้งจิตสำนึกในการมีความรับผิดชอบอย่างสม่ำเสมอ
ซึ่งผมรู้ภายหลังว่ามันมีคุณค่ามากยิ่งกว่าสิ่งที่ผมได้รับมา
« Last Edit: July 19, 2009, 01:00:16 pm by DrGun »

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
« Reply #11 on: July 19, 2009, 09:33:42 am »
โอ...พี่กัน จะเก่งไปไหนเนี่ย

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
« Reply #12 on: July 19, 2009, 04:39:47 pm »
โอ...พี่กัน จะเก่งไปไหนเนี่ย

มีแซวด้วย  :o

แค่เล่าตอนที่ผมเครียดที่สุดตอนอยู่ ม.ปลาย และทิ้งการเรียนในห้องบางวิชาไปครับ

« Last Edit: July 19, 2009, 08:17:09 pm by DrGun »

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #13 on: July 19, 2009, 11:17:13 pm »
พี่ว่าไม่ควรทิ้งเกรดนะ
เพราะการเข้าบางคณะก็ใช้เกรด  หรือโควต้าบางอันก็ต้องใช้เกรด  พี่ไม่อยากให้ทิ้ง
เผื่อว่าวันนึงน้องอาจจะได้เจอสิ่งที่เหมาะกับตัวเองขึ้นมามากกว่าการที่จะเรียนหมอ  น้องจะได้ไม่เสียใจทีหลัง
แล้วถ้าข้อสอบของโรงเรียนน้องยาก  น้องก็น่าจะได้ฝึกไปในตัวด้วยจริงมั๊ยจ๊ะ

khunbie

« Reply #14 on: July 20, 2009, 01:47:23 pm »
 :) ขอบคุณพี่ๆสำหรับทุกคำตอบค่า