Docchula Community

อยากถามเรื่องแปลกๆหน่อยครับ

JuniorNaCE

คือผม เป็นคนกลัวหมอนะครับ พึ่งเป็นไปกี่ปีนี้เอง เวลาไปโรงพยาบาล ก่อนจะพบหมอก็ตื่นเต้น+กลัวหมอนิดหน่อย เวลาวัดชีพจร วัดความดัน มันเลยค่อนข้างสูงอ่ะครับ พยาบาลก็ถามว่าทำไมถึงสูงขนาดนี้ ผมก็ไม่รู้จะบอกเค้าว่าอย่างไร เลยไม่รู้วิูธีการรักษา

แต่ผมอยากเรียนหมอมากเลยนะครับ อยากเป็นตั้งแต่เด็กแล้ว ตอนนี้ม.5ก็มุ่งมั่นอยากเข้าแพทย์จุฬาให้ได้ครับ แต่ผมสงสัยว่าผมกลัวหมอแล้วผมจะเรียนหมอได้มั้ยครับ ตรวจสุขภาพจะผ่านรึป่าว เครียดมากๆเลยครับ เลยอยากขอคำแนะนำพี่ๆหน่อย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
เวลาตรวจสุขภาพเค้ามองหลายๆปัจจัยร่วมกัน ไม่ใช่ค่าความดันสูงอย่างเดียวแล้วต้องผิดปกติเสมอไป

แต่ถ้ากังวลมาก ก็ลองไปตรวจสุขภาพตอนนี้เลยก็ได้ครับ ..เพื่อความสบายใจ

ปล. พี่ไม่กลัวหมอนะ แต่กลัวข้อสอบอ่า  :P

JuniorNaCE

เวลาตรวจสุขภาพเค้ามองหลายๆปัจจัยร่วมกัน ไม่ใช่ค่าความดันสูงอย่างเดียวแล้วต้องผิดปกติเสมอไป

แต่ถ้ากังวลมาก ก็ลองไปตรวจสุขภาพตอนนี้เลยก็ได้ครับ ..เพื่อความสบายใจ

ปล. พี่ไม่กลัวหมอนะ แต่กลัวข้อสอบอ่า  :P
ผมก็กลัวข้อสอบไม่แพ้กันครับ 555 เหนื่อย อ่านไปซักชั่วโมงแล้วชอบหลับ แก้ยังไงดีอ่ะครับ การบ้านก็ทำไม่ทัน แบ่งเวลายากจัง :'(

Offline Sinful Darkness

• Lo|icoN !!
  • 5839
  • 176
  • มันเป็นเขาวงกตที่ไม่มีทางออก
White coat syndrome สินะ...

ถ้าเข้ามาคณะนี้ได้แล้ว
ได้เจอคุณ(อ.)หมอบ่อยๆ จนชิน
เดี๋ยวก็หายกลัวเองแหละครับ

แต่จะหัวใจวายกับกองชีทที่ต้องอ่าน + ข้อสอบมากกว่าครับ  ;D

คือความว่างเปล่า

ATP

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
คนเราไม่ควรจะกลัวตัวเองอยู่แล้วใช่ไหมล่ะเธอจ๋า ;D
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline MPC

• *
  • 68
  • 8

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามันมีชื่อเป็นทางการด้วย  :o

น่าตื่นเต้น

JuniorNaCE

ถ้าเข้ามาคณะนี้ได้แล้ว
ได้เจอคุณ(อ.)หมอบ่อยๆ จนชิน
เดี๋ยวก็หายกลัวเองแหละครับ

แต่จะหัวใจวายกับกองชีทที่ต้องอ่าน + ข้อสอบมากกว่าครับ  ;D
มาอ่านแล้วสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ แต่ว่าจะตรวจสุขภาพผ่านรึป่าว

หัวใจวายกับข้อสอบเรียบร้อยละครับ เอาข้อสอบเก่ามาทำ แหะๆ ยากใช้ได้ สงสัยต้องอ่านหนังสือใหม่ 555

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอe-mail ติดต่อหน่อยได้มั้ยอ่ะครับ อยากถามถึงวิธีการเตรียมตัว

JuniorNaCE

คนเราไม่ควรจะกลัวตัวเองอยู่แล้วใช่ไหมล่ะเธอจ๋า ;D
ขอให้ผมได้เป็นหมอด้วยเถิดครับ สาธุ!!

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
พี่เป็น White coat hypertension นะ
เป็นตอนตรวจร่างกายเข้าเรียนด้วย  ความดันสูงปรี๊ดดดดเลย
จำได้ว่าใจเต้นแรงมาก
ตอนนี้ก็เป็น  555 

JuniorNaCE

พี่เป็น White coat hypertension นะ
เป็นตอนตรวจร่างกายเข้าเรียนด้วย  ความดันสูงปรี๊ดดดดเลย
จำได้ว่าใจเต้นแรงมาก
ตอนนี้ก็เป็น  555 
อ่านแล้วโล่งใจขึ้นเยอะเลยครับ

แล้วตอนตรวจร่างกาย เค้าไม่ถามอะไรหรอครับ

ต่อไปผมก็ต้องอ่าน อ่าน อ่าน แล้วหละ ม.5แล้วครับ