Docchula Community

ขอถาม...............

บุคคลทั่วไป

ขอถาม...............
« on: December 19, 2008, 08:27:36 pm »
พี่ครับ คือว่าผมอยากจะถามพี่ๆว่า   ผมจะเตรียมตัวยังไงในการเอนท์

ตอนนี้ผมอยู่ม.4 นะครับ แต่รุ่นผมเค้าให้สอบ3ครั้งอะ

ม.5 เทอม2 ม.6 เทอม1 2

เรยอยากจะขอคำแนะนำในการเตียมตัวเอนท์อะครับ

ปล. อยากเป็นหมออะครับเรยอยากถามว่า

การสอบตรงนี้ มีรายละเอียดยังไงอะครับ(กสพท อะครับ)

รบกวนพี่ๆ ช่วยมาตอบด้วยนะครับ :-*

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
Re: ขอถาม...............
« Reply #1 on: December 19, 2008, 08:35:51 pm »
รุ่นของพี่ๆ เป็นรุ่นที่ใช้ข้อสอบ A-NET อ่ะนะครับ
ในการสอบตรงของ กสพท. ในอีก 3 ปีข้างหน้า จะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างพี่ไม่รู้หรอก
แต่ถ้าไม่เปลี่ยน ก็จะมีการสอบวัดความรู้ "พื้นฐานวิชาชีพแพทย์"
ส่วนการสอบ "แพะ & แกะ" อันนี้พี่ไม่มีความรู้จริงๆ (ขอโทษนะ...)
ยังไงพี่ก็ขอให้น้องอ่านตามประกาศของส่วนงานที่เค้ารับผิดชอบตรงนี้โดยตรงดีกว่านะครับ

ส่วนการเตรียมตัวในการจะเรียนแพทย์
ก่อนอื่น ก็ต้องมีใจรักที่อยากจะเรียนก่อนแหละครับ
การอ่านหนังสือเตรียมสอบเอ็นท์ตั้งแต่ยังอยู่ ม.4 ก็เป็นเรื่องที่ดี แต่ยังไงก็อย่าเครียดกับมันจนเกินไป
หรือถ้าขี้เกียจ ก็มาเริ่มอ่านตอน ม.5 ขึ้น ม.6 ก็ยังทันอ่ะครับ

บุคคลทั่วไป

« Reply #2 on: December 19, 2008, 08:48:22 pm »
คือว่า ผมเคยเข้าไปหาข้อมูล GAT-PAT แล้ว มันมีข้อมูลให้น้อยมากเรยครับ

ผมก้อลองดูหลายที่แล้วอะครับ

ไม่มีคำแนะนำในการสอบเรยครับ

เรยทำตัวไม่ถูกด้วย

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #3 on: December 19, 2008, 08:50:37 pm »
เคยอ่านประกาศ กสพท. เมื่อนานมาแล้ว (ประมาณเดือน ก.ค. 51)

เค้าบอกรุ่น 2553 อัพ กสพท. จะจัดสอบความถนัด + วิชาทั่วไปเอง ตอน ม.6

แต่ไม่รู้พอน้องขึ้น ม.6 มันจะเปลี่ยนอีกไหมอ่ะ รอดูอีกทีละกัน 555+

GAT & PAT ไม่รู้จะใช้เปล่าแต่ตั้งใจเรียนเตรียมตัวไว้ก่อนก็ดีครับ > <!!

บุคคลทั่วไป

« Reply #4 on: December 19, 2008, 09:24:49 pm »
เอ่อ พี่ครับผมเคยเข้าไปดูในเวบของกสพท.แล้วอะครับ

แต่มันระบุไม่แน่ชัดเท่าไหร่อะครับ

คือแบบว่าอยากได้แบบว่าละเอียดยิบเรยอะครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #5 on: December 19, 2008, 09:26:54 pm »
ถ้าอยากได้ละเอียดยิบ แนะนำให้โทรถาม กสพท. โดยตรงนะครับ

เพราะพี่ๆในนี้ส่วนมากก็จะตอบโดยความรู้เท่าที่มี หรือหาจากเว็บไซต์นั่นแหละ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

บุคคลทั่วไป

« Reply #6 on: December 19, 2008, 09:45:13 pm »
คัรบ
จะพยายามเปิดดูเวปของกสพท.บ่อยๆนะครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #7 on: December 19, 2008, 09:54:01 pm »
คิดว่าหลังช่วงสอบ (คือหลังปีใหม่) พี่ๆคงจะมาให้กันตอบกันมากกว่านี้ครับ ::)

ยังไงก็เข้ามาที่นี่ได้เรื่อยๆถ้ามีคำถามนะครับ หรือจะแค่พูดคุยกันก็ได้ ^^
A book, tightly shut, is but a block of paper.