Docchula Community

ท้อใจกับฟิสิกส์มากเลยค่ะ

ดีค่ะ

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน ตอนนี้เรียนอยู่ชั้น ม.5 ขึ้น ม.6
เป็นคนที่พื้นฐานฟิสิกส์อ่อนมาก ทำโจทย์เองก็ไม่ค่อยลื่น ตีโจทย์ไม่แตก
ประยุกต์ไม่ค่อยเป็น ท้อใจมากๆเลยค่ะ ตอนนี้เรียนคอร์สเอ็นท์ของแอพพลายอยู่ค่ะ

ที่หมดกำลังใจมากๆคือทำไม่ค่อยทันอาจารย์เฉลย ทั้งๆที่คนอื่นก็น่าจะทำได้กันอะค่ะ
ตอนนี้ก็พยายามทำข้อสอบเก่าๆอยู่  แต่ไม่ค่อยได้เท่าไรเลย เวลาทำโจทย์ทีไรจะเป็นคนที่ไม่มั่นใจ
บางทีโจทย์ให้ข้อมูลมาเกินหรือขาดก็ตัดสินใจไม่ค่อยได้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนดี แล้วมันก็ลนๆอะค่ะ
พี่ๆมีคำแนะนำอย่างไรบ้างอะคะ ช่วยหนูด้วยยย วันนี้เครียดมากๆเลย เรียนเรื่องโมเมนตัม มันสะสมๆมา ทำไม่ค่อยได้อะค่า

ขอบคุณพี่ๆมากๆนะคะ  :-* :-* :-* :-*

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
โอ๋ ๆ ใจเย็น ๆ
เวลาทำโจทย์ฟิสิกส์
1.มั่นใจในพลังสัญชาตญาณของตัวเอง (ข้อนี้สำคัญมาก ๆ 555+)
2.อ่านคำถาม ทำความเข้าใจ ดูว่าเค้าให้ข้อมูลไรมามั่ง นึกภาพคร่าว ๆ ว่าน่าจะทำแนวไหน
3.อ่านสิ่งที่เค้าต้องการท้ายคำถาม หาสมการที่มีสิ่งที่เค้าต้องการนั้นแต่เรามีข้อมูลตัวแปรอื่น ๆ
4.แทนค่าได้เลยก็ตอบซะ แต่ถ้าแทนไม่ได้ก็แปรว่ามีตัวแปรในสมการที่เรายังไม่รู้อย่างน้อย 1 ตัว
5.หาสมการต่อไปที่มีตัวแปรที่เราไม่รู้ในข้อ 4 แต่รู้ข้อมูลอื่น ๆ
6.แทนค่าได้ก็ตอบ ไม่ได้ก็ทำซ้ำข้อ 5 > <!!
7.แทนสมการกลับหลังมาเรื่อย ๆ จนได้คำตอบสิ่งที่เราต้องการในข้อ 3
8.ก่อนตอบอ่านท้ายคำถามดูสิ่งที่เค้า้ตองการอีกรอบ บางทีที่เราหามาเค้าอาจไม่ได้ถามอันนั้นเลย > <!!

ถ้าอยากเมพขิง ๆ ต้องทำโจทย์เยอะ ๆ มันก็จะคล่องไปเอง (มั้ง - -") ทั้งการตีโจทย์และการคิดเลข
วิชานี้เนื้อหามันต่อไปเรื่อย ๆ อ่ะ ถ้าไม่ไ่ด้เรื่องแรกก็จะตายตอนหลัง ไม่มีโอกาสให้คนกลับใจมาตั้งใกจลางทาง 555+
เพราะงั้นทำความเข้าใจให้ดี ๆ ตั้งแต่แรก ๆ ละกัน รอคนอื่นมาต่อละ โชคดีครับ ^^"

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
เอิ่มมม...ตอนนี้ไม่รู้จะตอบยังไงอ่ะ

ถ้ายังไงเป็นกำลังใจให้ก่อนละกานครับ