Docchula Community

อยากเข้าแพทย์

Poh

อยากเข้าแพทย์
« on: December 10, 2008, 12:20:19 pm »
อยากถามพี่ๆว่า ถ้าผมจะสอบเข้าคณะแพทย์ ต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง แล้วรูปแบบการสอบมันเป็นยังไงหรอครับ?

(ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยอ่ะ- -"  ตอนนี้ผมอยู่ม.4ครับ)

ปล.วันไหนผมจำไม่ได้ เคยเดินผ่านตึกที่เค้าจัดงานจุฬาวิชาการกัน(ก่อนวันงานตั้งนานอยู่) เห็นพี่ๆนิสิตเค้าเต้นลีลาศกันด้วยล่ะ

เลยสงสัยว่าซ้อมไปแข่งหรอครับ?

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
Re: อยากเข้าแพทย์
« Reply #1 on: December 10, 2008, 12:36:47 pm »
อ่านรายละเอียดคร่าวๆ ได้ที่ http://www.cotmes.org/
(คือมันยาวอ่ะ อธิบายยาก)
และถ้าหากมีข้อสงสัย ไม่เข้าใจ ก็ซักถามได้ครับ

รูปแบบการสอบยังไม่แน่นอนนะครับ มันยังเปลี่ยนได้ทุกปี ติดตามข่าวดีๆล่ะ

ส่วนการเตรียมตัว อ่านหนังสือเลยครับ สู้ๆ

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
« Reply #2 on: December 10, 2008, 12:38:06 pm »
เอ่อ

น้องก็เก็บความรู้ไปเรื่อยๆ ก่อนแหล่ะคับ

ยังไม่ต้องรีบ จับคอนเซปท์ต่างๆ ให้ได้ก่อนน่ะคับ พวกรายละเอียดตัวเลขหรือที่เป็นความจำเก็บเอาไว้ทีหลัง เน้นไปที่หลักการมันก่อน

แล้วพอมอหกค่อยอ่านทวนทั้งหมดก็ทันนะคับ

สำหรับรูปแบบการสอบรอเรพล่างคับ

PS. น้องกำลังเดินมาเจองานคืนสู่เหย้าของคณะเราครับ มันก็เลยมีโชว์นิดๆ หน่อยๆ น่ะครับ (ตึกที่น้องบอกหมายถึงตึกในคณะแพทย์ใช่มั้ย?)

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Poh

« Reply #3 on: December 10, 2008, 12:43:19 pm »
อ่านรายละเอียดคร่าวๆ ได้ที่ http://www.cotmes.org/
(คือมันยาวอ่ะ อธิบายยาก)
และถ้าหากมีข้อสงสัย ไม่เข้าใจ ก็ซักถามได้ครับ

รูปแบบการสอบยังไม่แน่นอนนะครับ มันยังเปลี่ยนได้ทุกปี ติดตามข่าวดีๆล่ะ

ส่วนการเตรียมตัว อ่านหนังสือเลยครับ สู้ๆ

ขอบคุณครับ

เอ่อ

น้องก็เก็บความรู้ไปเรื่อยๆ ก่อนแหล่ะคับ

ยังไม่ต้องรีบ จับคอนเซปท์ต่างๆ ให้ได้ก่อนน่ะคับ พวกรายละเอียดตัวเลขหรือที่เป็นความจำเก็บเอาไว้ทีหลัง เน้นไปที่หลักการมันก่อน

แล้วพอมอหกค่อยอ่านทวนทั้งหมดก็ทันนะคับ

สำหรับรูปแบบการสอบรอเรพล่างคับ

PS. น้องกำลังเดินมาเจองานคืนสู่เหย้าของคณะเราครับ มันก็เลยมีโชว์นิดๆ หน่อยๆ น่ะครับ (ตึกที่น้องบอกหมายถึงตึกในคณะแพทย์ใช่มั้ย?)

อ่า ครับ ตึกที่อยู่ข้างๆตึกนิติเวชอ่า  ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นเดินผ่านตอนเกือบๆ2ทุ่มมั้ง  เห็นแต่งชุดนิสิตเต้นอยู่ก็มีครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #4 on: December 10, 2008, 12:49:23 pm »
ม.4 เอง ช่วงนี้ก็อ่านหนังสือไปเรื่อย ๆ + ใช้ชีวิต ม.ปลาย ให้สนุกเหอะ 555+

สอบก็น่าจะเหมือนเดิม ความถนัดแพทย์ + วิชาสามัญ (วิทย์ คณิต อังกฤษ ไทย สังคม)

แต่องค์กรที่จัดสอบ วิธีสมัครและ % อาจจะเปลี่ยนอ่ะ รอติดตามอีกทีละกัน - -*

ps. ซ้อมเต้นงาน At Home นะครับ ไว้แสดงเฉย ๆ อ่ะ ไม่ได้แข่ง > <!!

Poh

« Reply #5 on: December 10, 2008, 12:52:54 pm »
ม.4 เอง ช่วงนี้ก็อ่านหนังสือไปเรื่อย ๆ + ใช้ชีวิต ม.ปลาย ให้สนุกเหอะ 555+

สอบก็น่าจะเหมือนเดิม ความถนัดแพทย์ + วิชาสามัญ (วิทย์ คณิต อังกฤษ ไทย สังคม)

แต่องค์กรที่จัดสอบ วิธีสมัครและ % อาจจะเปลี่ยนอ่ะ รอติดตามอีกทีละกัน - -*

ps. ซ้อมเต้นงาน At Home นะครับ ไว้แสดงเฉย ๆ อ่ะ ไม่ได้แข่ง > <!!

อ่อ พี่ครับ แต่ฟิสิก์กับคณิตผมห่วยแตกมากอ่ะ- -"

เอ้อ แล้วซ้อมกันวันไหนอีกรึเปล่าครับ? เผื่อว่างๆแวะไปดูดีกว่า หุๆ^^  นศพ.เต้นลีลาศ หาดูยากอยู่นะเนี่ย^^

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #6 on: December 10, 2008, 12:55:36 pm »
อ่านหนังสือ ทั่ว ๆ ไปเรื่อย ๆ อ่ะครับ
ไม่ว่ารูบแบบการสอบออกมายังไง
ถ้าเราเตรียมตัวมาดีก้อบ่อยั่นครับ

ที่สำคัน อย่าพึ่งไปเครียดมาก ยังอีกยาวไกล

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #7 on: December 10, 2008, 01:08:40 pm »

อ่อ พี่ครับ แต่ฟิสิก์กับคณิตผมห่วยแตกมากอ่ะ- -"

เอ้อ แล้วซ้อมกันวันไหนอีกรึเปล่าครับ? เผื่อว่างๆแวะไปดูดีกว่า หุๆ^^  นศพ.เต้นลีลาศ หาดูยากอยู่นะเนี่ย^^

วิชาไหนที่คิดว่าทำได้ไม่ดีก็ต้องพยายามให้มากกว่าวิชาอื่นครับ  ::)
เผื่อน้องจะมีกำลังใจมากขึ้น พี่ก็ห่วยเหมือนกัน 2 วิชานี้...........ไหนจะไทยกะสังคมอีก  :-X

ปล. ส่วนที่เค้าซ้อมลีลาศกัน เค้าแสดงกันไปแล้วอ่ะ ไม่รู้ช่วงนี้มีงานไรให้เต้นอีกป่ะ
ปล2. พวกพี่ๆเป็น "นิสิตแพทย์"นะครับ ไม่ใช่"นักศึกษาแพทย์"  เพราะฉะนั้นคำย่อจะเป็น "นสพ." นะครับ  :)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Poh

« Reply #8 on: December 10, 2008, 01:16:51 pm »

วิชาไหนที่คิดว่าทำได้ไม่ดีก็ต้องพยายามให้มากกว่าวิชาอื่นครับ  ::)
เผื่อน้องจะมีกำลังใจมากขึ้น พี่ก็ห่วยเหมือนกัน 2 วิชานี้...........ไหนจะไทยกะสังคมอีก  :-X

ปล. ส่วนที่เค้าซ้อมลีลาศกัน เค้าแสดงกันไปแล้วอ่ะ ไม่รู้ช่วงนี้มีงานไรให้เต้นอีกป่ะ
ปล2. พวกพี่ๆเป็น "นิสิตแพทย์"นะครับ ไม่ใช่"นักศึกษาแพทย์"  เพราะฉะนั้นคำย่อจะเป็น "นสพ." นะครับ  :)

ง่ะ- -" แล้วต่างกันยังไงอ่ะครับ?

นสพ. O_O"  หนังสือพิมพ์เรียนแพทย์!!!  (แอบซื่อ(บื้อ)- -")

ขอบคุณครับพี่  จะพยายามให้มากขึ้น+ขยันให้มากขึ้นกว่านี้

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
« Reply #9 on: December 10, 2008, 01:54:29 pm »
น้องก็ตั้งใจเรียนในห้องให้เข้าใจ ทุกอย่าง แบบว่าสอบได้ชิวๆอ่ะ
วิชาไหนไม่ถนัดก็พยายามมากหน่อย
แต่ก็ไม่ต้องซีเรียสมาก
ไปเรื่อยๆดีกว่าน้อง
พอขึ้นม.6 ก็เริ่มทวนของเก่า(ถ้าเราเคยเข้าใจมันก็จะกลับมาได้)
ทำข้อสอบ บลาๆ เข้มข้มขึ้น

ตอนยังม.4 เอ๊าะๆอยู่เลย ใช้ชีวิตม.ปลายให้เต็มที่ เล่นมนุก ทำกิจกรรมกะเพื่อนๆก็สำคัญนะจ๊ะ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #10 on: December 10, 2008, 01:55:50 pm »
เกี่ยวกับเรื่อง "นสพ." ครับ

http://forum.docchula.com/index.php/topic,3468.msg46615.html#msg46615

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #11 on: December 10, 2008, 02:39:45 pm »
พี่ไม่แน่ใจว่าแพทย์เค้าจะใช้ GAT PAT รึเปล่านะ
ติดตามเอาเองดีๆล่ะ

แล้วก็ เพิ่งม.4 เอง อย่าเพิ่งคิดมากเรื่องเรียนต่อ ตั้งใจเรียนไปก่อน
ไม่ต้องรีบเรียนหรอก เรียนไปตามปกตินั่นแหละ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #12 on: December 11, 2008, 12:13:03 am »
จุฬาจะใช้คำว่า "นิสิต" ค่ะ  จึงใช้ว่านิสิตแพทย์
ถ้าเป็นมหาลัยอื่นที่ใช้นักศึกษา ก็จะเป็น นักศึกษาแพทย์

ส่วนการเต้นลีลาสนั้น  ถ้าน้องเข้ามาน้องจะได้ดูจนเบื่อเลยล่ะ
กี่งานๆ ลีลาสหมด

พีเอส  พี่โง่ฟิกส์กะเลขขั้นเทพนะน้องนะ  พี่ยังมาอยู่ตรงนี้ได้เลย

Poh

« Reply #13 on: December 11, 2008, 10:46:44 pm »
จุฬาจะใช้คำว่า "นิสิต" ค่ะ  จึงใช้ว่านิสิตแพทย์
ถ้าเป็นมหาลัยอื่นที่ใช้นักศึกษา ก็จะเป็น นักศึกษาแพทย์

ส่วนการเต้นลีลาสนั้น  ถ้าน้องเข้ามาน้องจะได้ดูจนเบื่อเลยล่ะ
กี่งานๆ ลีลาสหมด

พีเอส  พี่โง่ฟิกส์กะเลขขั้นเทพนะน้องนะ  พี่ยังมาอยู่ตรงนี้ได้เลย

เหอะๆ เข้าใจแล้วครับว่ามันต่างกันยังไง

ว่าแต่งานต่างๆใจคอจะไม่เปลี่ยนบ้างหรอ- -  ตอนสมัยป.5 แสดงลีลาศทั้งระดับ เพื่อนมันมาบ่นกับผมว่าโดนเพื่อนที่เต้นคู่ด้วยเหยียบเท้าเลือดออกเลย

P.S นับถือพี่มากเลยครับ แล้วเวลาสอบวิชาเฉพาะก็ต้องไปหนักวิชาอื่นรึเปล่าครับ? ถ้าเลขกับฟิสิกส์เราดิ่งเหวอ่า- -"

พีเอส2 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านนะครับ ขอให้หล่อๆสวยๆ เรียนเก่งๆได้A++กันทุกคน อหะๆ^^

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #14 on: December 11, 2008, 10:58:58 pm »
วิชาเฉพาะพี่ไม่ได้ติวนะน้องนะ
ไม่รู้จะติวไปทำไมอ่ะ  เพราะมันก็ใช้สติ(เน้นคะ  สติ)เราเองล้วนๆ (สมัยพี่สอบยังไม่มีแนวข้อสอบโผล่มาเลย  สมันพี่มี 4 พาร์ท  หัวบวมเลยทีเดียว)
น้องอาจจะหาแนวๆมันมาทำก็ได้  หรือลองไปสอบวิชาเฉพาะอย่างอื่น  เช่น ความถนัดครู  พี่ว่าแนวข้อสอบก็คล้ายกัน (แต่หมอยากกว่า)
เป็นการลองสนามกะทำสอบดูด้วยว่าเราจะทำทันรึเปล่า(แต่มันก็เหมือนกันแค่พาร์ทแรกนะ)
หรือไม่ก็ลองหาข้อสอบวัดไอคิวตามเนตมาลองทำก็ได้  ช่วยได้เหมือนกัน

ส่วนข้อสอบพี่ใช้ชีวะฉุดอ่ะ(ฉุดขึ้นหรือลงเนี่ย) พี่ชอบชีวะมากกว่า  พวกเคมีคำนวณพี่ก็ไม่ถนัดเท่าไร
แล้วก็อังกฤษ  สำคัญมากๆๆๆ  เพราะเข้ามาแล้วต้องอ่านภาษาอังกฤษซะส่วนใหญ่(ข้อสอบบางทีก็อังกฤษคับพี่น้อง  จะผิดเพราะแปลไม่ได้นี่แหละ)

พีเอส  คณะเราไม่ได้เต้นเป็นแต่ลีลาสนะน้อง  ยังสามารถเต้น K-pop ดงบัง วอนเดอร์เกิร์ล รำเทียน  บลาๆๆๆๆ  มากมายที่น้องไม่คิดว่าหมอจะทำได้

« Last Edit: December 11, 2008, 11:05:58 pm by lจ้าxญิงทoผ้า »