Docchula Community

จะเรียนไหวไหมน๋ออ

nnn

จะเรียนไหวไหมน๋ออ
« on: February 17, 2009, 05:00:09 pm »
พี่ๆครับ ปีปีนึ่ง มีโดน retire (สะกดถูกเปล่าหว่า) เยอะไหมครับ
กลัวจริงๆ เลยเข้าไปแล้วเจอแต่พวกเก่งๆ จนเกรดเละอะไรเงี้ยครับ
และก็มีหนังสือของปี1เล่มไหนที่ยากสุดๆไหมครับ อยากรู้อนาคตจะต้องเรียนอะไรอา - -"
จะได้เอามาดู แล้วทำใจไว้ก่อน T T
สุดท้ายก็ พี่ๆแบ่งเวลากันวันๆหนึ่งอ่านหนังสือกันทีกี่ชั่วโมงครับเนี่ย (ผมเป็นคนไม่ค่อยอ่านหนังสืออะครับ อ่านได้ถึง3ชั่วโมงก็น็อคแล้ว)

ปล. จากเด็ก C-Pird อะครับ

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
Re: จะเรียนไหวไหมน๋ออ
« Reply #1 on: February 17, 2009, 06:00:42 pm »
3 ชั่วโมง...
ก็พอๆกับพี่อ่านะ เหอๆ

F ค่อนข้างยากนะคะ มันก็ขึ้นกับว่าน้องอยากได้เกรดเท่าไหร่อ่าน้า

ส่วนหนังสือเรียนอะ มันดูเหมือนจะหนักเท่าไหร่ แต่ถ้าเราได้เรียน ได้ทุ่มความตั้งใจลงไป พี่เชื่อว่าน้องทำได้ค่ะ
Be Patient for Patient

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #2 on: February 17, 2009, 06:03:25 pm »
คนส่วนใหญ่ก็เรียนจบใน 6 ปีกันนา ถ้าไม่ไหวจริงคณะก็เปิดโอกาสให้ถึง 12 ปี ไงก็น่าจะจบอ่ะ 555+

คณะนี้อาจารย์ใจดีมาก ๆ ด้วย ช่วยดันให้น้องไม่ต้องไทด์และเรียนจบใน 6 ปีอยุ่แล้ว > <!!

แบบวิชา Cell Bio ที่ผ่านมาถ้าได้คะแนนต่ำอาจารย์ก็เรียกไปคุย+ติวให้ด้วย ใจดี๊ใจดี 555+

อืมม์ หนังสืออย่าเพิ่งอ่านเลย ใช้เวลาสุขสบายที่เหลือน้อยเต็มทีให้คุ้มค่าเถอะ เหอ ๆ T^T

(แต่ถ้าว่างงงง + อยากอ่านจริง ๆ ลองซื้อ McMerry Org Chem มาอ่านเล่นก็ได้นะ 555+)
« Last Edit: February 17, 2009, 06:05:22 pm by KiaGz!~ »

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #3 on: February 17, 2009, 06:05:04 pm »
Retire คงไม่มี

มีแต่เรียนซ้ำ จบช้ากว่าเพื่อนๆ

ถ้าเข้าหมอได้แล้ว ยังไงก็จบครับ

ถ้าไม่ลาออกไปซะก่อนนะ
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #4 on: February 17, 2009, 06:32:40 pm »
วันนึงพี่อ่านได้3 ชมก็เก่งแล้วน้อง(จะสอบอยู่แล้วนะเนี่ย  ทำไงดี)
ปี1 ไม่ต้องไปเครียดมากหรอกจ้า  มาเครียดปีหลังๆดีกว่าเนอะ
ช่วงชีวิตที่แสนลัลล้าของน้องในจุฬาใหญ่มีแค่ปี1 เท่าน้านนนนนน
พอขึ้นปี2น้องก็จะได้เจอกับคนหน้าเดิมๆ  เพื่อนกลุ่มเดิมๆ  ถ้าผ่ากรอสก็จะเจอแต่โต๊ะแลปทั้งวันเพื่อนในกลุ่มก็ไม่ค่อยจะเจอ
ชีวิตน้องก็จะวนเวียนอยู่แค่อาคารไม่กี่หลัง(ตึกพรี-ไผ่สิงโต) 
ปี1 กิจกรรมเยอะแยะ  แล้วพวกหนังสือก็ไม่ต้องกลัวเพราะมันเป็นมรดกตกทอดของสายรหัสที่น้องต้องรับไว้
(เพราะพี่ไม่ได้ใช้แล้ว  ไม่รุจาเก็บไปทำไม)
เอาไปนั่งอ่านเล่นยามว่างก็ได้นะ  แต่สำหรับพี่ ไม่สอบไม่เปิดอ่าน

ส่วนคนติด F มีมั๊ย  อยากบอกว่ามีจ้า
แต่อาจารย์ท่านก็พยายามดันแล้วดันอีก  โอกาสติดก็คงน้อย(แต่มันก็ยังมีนะ)
คนโดนไทร์พี่ไม่ทราบ  แต่คนดรอปเพราะเรียนไม่ไหว อันนี้มี 
คนเรียนแล้วเครียดต้องไปหาหมอจิตเวช  อันนี้ก็มี
(แล้วจะขู่น้องทำไมฟร่ะ!!!!)
แต่อย่างพี่ยังมีชีวิตอยู่รอดได้เล้ยยย

เจอกันในค่ายนะจ๊ะ  แต่วันที่น้องไปตรวจร่างกายพี่ก็ไปน้า  จะมีใครจำได้มั๊ยเหนอ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #5 on: February 17, 2009, 06:37:18 pm »
พี่อยากจะบอกน้องว่า....

สำหรับพี่แล้ว...

.... 3 ชม.ต่อวันมันโคตรเยอะแล้วครับน้อง  :'(
ของพี่นะ  3 ชม.ต่อวันขึ้นไปนี่เวลาเล่นเกม+ไร้สาระต่างหาก  ;D

ตอนนี้ก็เลยเริ่มกลัวๆเอฟละ  :P

เข้าเรื่องๆ

นี่ น้องติดเข้ามาแล้วนะ ถ้าน้องตั้งใจเรียนให้จบ มันก็จบได้อยู่แล้วล่ะ
อย่างที่เกี๊ยกบอก อาจารย์ค่อนข้างเทคแคร์ดูแลเหมือนกัน มีติวให้ตลอด
โดยเฉพาะติวเด็กโครงการ แทบจะเหมือนสอนใหม่อีกรอบ

ส่วนเรื่องอ่านหนังสือล่วงหน้า  
อย่าเลย น้องเอ๋ย ใช้ชีวิตม.ปลายให้คุ้มเตอะนะ  :-*

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Purified

• 1422
  • 428
« Reply #6 on: February 17, 2009, 07:12:44 pm »
หนังสืออย่าเพิ่งอ่านเลย  ใช้ชีวิต ม.ปลายระยะสุดท้ายให้คุ้ม
ก่อนที่จะต้องมานั่งระลึกถึงภายหลัง

แต่ถ้าน้องอยากรู้จริงๆ ว่าเรียนอะไรบ้าง
ก็ http://www.md.chula.ac.th/th/schedule/schedule1.html
บอกตั้งแต่ ปี1 ถึง ปี6

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #7 on: February 17, 2009, 07:39:20 pm »
ตอบน้อง
ปีหนึ่งนี่ Very Rare Caseมากนะน้อง
คือคนที่ออกนี่ ส่วนนึงคือรู้ว่าทางสายนี้มันไม่ใช่ที่ตัวเองต้องการ
บางคนบอกว่า เรียนต่อไม่ไหว เลยเรียนอย่างอื่นดีกว่า
มีบ้างที่เกรดไม่ถึงเกณฑ์

แต่สำหรับพี่นะ
ตราบใดที่พี่มีความฝันที่จะเป็นแพทย์ที่ดี และจะช่วยเหลือสังคม
ทางสายนี้คือทางที่พี่ฝันไว้ และจะต้องทำให้เป็นจริงให้ได้
ถ้ายังคิดได้อย่างนั้น
ต่อให้ปากกัดTeenถีบยังไงก็ตาม อย่าหวังว่าใครจะมาไล่พี่ออก จะตามไปหลอกหลอนจนกว่าจะได้สมใจปรารถนา
ตราบที่เกรดถึงเกณฑ์ พี่จะยังยืนหยัดต่อสู้ตามความฝันของพี่อยู่อย่างนี้
ถ้าน้องตั้งใจจะเป็นแพทย์จริงๆล่ะก็
ตัดไอ้ความวิตกกังวลที่มันถ่วงกำลังใจน้องทิ้งไป
พยายามให้เต็มที่กับสิ่งที่น้องตั้งใจ
ทำให้ดีที่สุด และไม่ต้องไปเสียใจกับผลที่ตามมา
เพราะยังไง ชั้นก็จะเป็นแพทย์ให้ได้เลย คอยดูสิ อิอิอิอิ

clavile

« Reply #8 on: February 17, 2009, 08:32:53 pm »
3 ชม   !!!!!!!!!!!!!!!!!!!! ทำได้ ไง   :o

ตอนนี้พักผ่อนให้คุ้มเนอะ  ;D

เด้วต้องเจอไรอีก

แล้ว ปิดเทอม จะค่อยๆๆ หายไป หาย....ไป จน หายไปเลย.................... :'(

เฮ้อ!!

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #9 on: February 17, 2009, 08:39:16 pm »
หนังสือยังไม่ต้องรีบซื้อหรอกนะน้อง เดี๋ยวพวกพี่ๆจะหมดทางระบาย text + ชีทเคมีและฟิสิกส์ 

Offline Nutmed

• *
  • 184
  • 9
« Reply #10 on: February 21, 2009, 02:27:44 pm »
อ่านได้วันละ3ชม.ทุกวันพี่แทบกราบเลยคร้าบบบ

พี่อ่านได้อาทิตย์นึงยังไม่ถึง 3 ชม.เลยครับน้อง -*-

แต่ถ้าเป็นอาทิตย์สุดท้ายนะ อาจจะอ่านได้ถึงวันละ12ชม. เนื่องจาก....อีก8บทเอง สอบมะรืนนี้แล้ว T T

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #11 on: February 21, 2009, 04:09:27 pm »
ได้เข้ามาแล้ว
ปีหนึ่งขอให้มีความสุขมากๆ นะน้อง
ชิวๆ ชิวๆ ชิวๆ
ทำกิจกรรมเยอะๆ วันข้างหน้า น้องจะไม่ค่อยมีเวลามากเท่าที่ควร
ห-า-แ-ฟ-น นอกคณะด้วยนะ 555+
เรื่องเรียนเนี่ย น้องช่วยกันเรียนกับเพื่อนๆ เป็นดีที่สุดครับพี่ว่า
เราไม่สามารถเรียนคนเดียวในคณะนี้ได้แน่นอน
อ้อ แล้วก็...

"ยินดีต้อนรับครับน้อง"
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
« Reply #12 on: February 21, 2009, 06:59:14 pm »
น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ปีหนึ่งก่อนเปิดเทอมยังไม่ต้องอ่าน confirm!!!  ;D  เพราะว่าอ่านไปถึงจะรู้เรื่องแต่เดี๋ยวก็ลืมถ้าไม่ได้อ่านบ่อยๆ  เนี่ย... ตอนนี้พี่ลืมของเทอม 1 หมดไส้หมดพุงแล้ว

ใช้ชีวิตช่วงปิดเทอมของม.ปลาย ให้คุ้มนะครับน้อง  อยากทำอะไรก็รีบๆ ทำซะ  เพราะตั้งแต่ช่วงปลายเมษายนถึงต้นพฤษภาคมน้องจะเริ่มโดนเรียกตัวเข้าคณะมาทำกิจกรรมแล้วนะครับ (หรือไม่อยากก็ตามใจนะครับ  พี่พูดได้ว่า"ครั้งเดียวในชีวิต"นะครับ)

ปิดเทอมนี้ก็ใช้ชีวิตให้สนุกนะครับ (O-Net ก็ตั้งใจทำซะด้วยล่ะ) 

แล้วเจอกันครับ

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
« Reply #13 on: February 21, 2009, 07:38:02 pm »
ไหวอยู่แล้วครับ คณะแพทย์ต่างจากคณะอื่นมากๆในเรื่องเรียนนี่แหละ
คณะอื่นอาจารย์กับนิสิตมีinteractionกันน้อยมากกว่าคณะแพทย์มาก อย่างวิดวะที่เคยเข้าไปมั่วนั่งเรียนพี่รู้สึกว่าอาจารย์อยู่พูดอยู่แต่ในโลกของตนเอง นิสิตก็นั่งหลับกันไป  ขอแค่เวลาสอบ สอบผ่านก็พอแล้วจบกัน :P
แต่คณะแพทย์ต่างกันครับ คณะแพทย์อาจารย์สนใจดูแลนิสิตมากๆ เหมือนพี่น้องมีการช่วยติวก่อนสอบด้วย เวลาLab Histologyอาจารย์ทุกท่านตอบคำถามให้พี่ดีและเป็นกันเองมากๆเลย :-[
อยู่คณะแพทย์ไม่ต้องกลัวว่าเรียนไม่ไหวหรอกครับ แค่เหนื่อยมากๆเท่านั้นเอง ดังนั้นต้องแบ่งเวลาดีๆมีระเบียบวินัยมากๆ ::)ก็จะลดความเหนื่อยลงไปได้ ::)
สำหรับเรื่องหนังสือ น้องอยากอ่านก็ดีถ้าอ่านรู้เรื่องนะ ;)แต่เปิดเทอมคงต้องมาอ่านใหม่อยู่ดีเพราะOrg chemมันเยอะมาก ถึงเข้าใจหมดก็ต้องมาท่องใหม่ตอนใกล้สอบอยู่ดี :P
หนึ่งวันพี่ก็อ่านหนังสือได้ประมาณน้องนี่แหละ แต่ต้องอ่านทุกๆวันอย่างสม่ำเสมอ ทำโน้ตย่อจุดสำคัญๆ เวลาใกล้สอบก็เอาโน้ตย่อมาอ่านประกอบหนังสืออีกรอบ  ไม่ควรมาทุ่มอ่านใกล้สอบทีเดียวเพราะไม่ทันแน่ๆ
อีกอย่างน้องไม่ต้องกลัวว่าเป็นCpirdแล้วจะเรียนไม่เก่งหรอกครับ เพราะCpirdที่เป็นเพื่อนพี่หลายคนก็เรียนเก่งมากเหมือนกัน ::)
« Last Edit: February 21, 2009, 07:41:57 pm by Taiyakikung »

Offline p3ar

• *
  • 178
  • 8
« Reply #14 on: February 21, 2009, 07:41:37 pm »
นอนเล่น

เดินเล่น

เที่ยวเล่น

ให้คุ้มเถอะน้อง

หนังสิอยังไม่ต้องรีบอ่านหรอก

เด๋วเข้ามาน้องก็ได้อ่านหัวบานเลย

เพราะฉะนั้นทางที่ดีเนี่ย

ช่วงปิดเทอม ม6

อย่าพยายามยุ่งเกี่ยวกะหนังสือเรียนเลย

เด๋วจะเบื่อหนังสือเรียน

พอเปิดเทอมมาจะไม่มีอารมณ์อ่านมันซะก่อน55+

เจอกันรับน้องจ้า