Docchula Community

เรื่องระเบียบต่างๆอ่าค่ะ

NaNa

คือว่า แพทย์จุฬาเนี่ย เรื่องทรงผมมีกฎระเบียบอะไรมั้ยคะ ถ้าจะย้อมผมย้อมได้รึเปล่า อยากทราบหมอที่อื่นๆด้วยอ่ะค่ะ เช่นศิริราช รามา

ตอนนี้สอบเสร็จแล้วแต่ก็ไม่รู้จะหมดหวังรึเปล่า แต่ว่าอยากเข้าที่นี่มากๆเลย

แต่บังเอิญ ได้ค.ถนัดน้อย

เสียใจมากเลยค่ะ

ขอให้ติดทีเถ๊อะ

:-*

Offline 125 66

• 3244
  • 64
เรื่องทรงผม ก็เช่นเดียวกับมหาวิทยาลัยแหละครับ ไม่มีกฎอะไรเป็นลายลักษณ์อักษรว่า ห้ามทรงนั้น ทรงนี้
แต่ด้วยสภาพของความเป็นว่าที่คุณหมอ ก็สมควรที่จะมีทรงผมที่เรียบร้อยหน่อย

เรียบร้อยที่ว่านี่คือ ผู้หญิงก็ย้อมผมได้นะครับ ผู้ชายก็ได้ แค่ว่าเลือกสีที่ไม่แรงจนเกินไป เช่น น้ำตาล น้ำตาลเข้ม ได้ครับ
แต่ถ้าทำผมทองทั้งหัวเนี่ย.......ก็เห็นเพื่อนที่อยู่ศิริราชเคยทำ ตอนนี้ก็ย้อมกลับมาดำได้ระยะนึงแล้วครับ หลังจากใกล้จะต้องขึ้นวอร์ดไปเจอคนไข้

ผู้ชาย รากไทรยังได้อยู่ เกาหลีนี่เกลื่อนคณะ
ส่วนทรงแรงๆที่เคยเห็นอยู่ปี 1-3 ผู้ชายไว้ผมยาวถึงกลางหลัง/อัฟโฟร ก็จะโดนทักบ่อยๆจากคณาจารย์แหละครับ โดยส่วนตัวไม่แนะนำ เพราะเราก็เดินเรียนไปๆมาๆใน รพ. ก็จะเป็นที่คุ้นหน้าคุ้นตาของคนแถวนี้ พอขึ้นปี 4-6 ก็ต้องกลับมาเรียบร้อยทุกคนครับ

ส่วนผู้หญิง....ส่วนมากก็นิยม ดัด ยืด ซอย ไฮไลต์ ที่ตัดสั้นแบบผู้ชายก็มีบ้าง

ปล. ถ้าย้อมสีฟ้าสะท้อนแสง/โกนหัวเป็นอีโล้นซ่า...คิดว่าแม้ไม่ผิดระเบียบก็คงอยู่ได้ลำบากมากครับ
ปลล. ที่น่ากังวลมากกว่าเรื่องทรงผม คือเรื่องเครื่องแบบครับ
เอวต่ำ รัดติ้ว ผิดแบบ กระโปรงสั้น รองเท้าผ้าใบ/รองเท้าแตะ สีไม่สุภาพ เป็นกรณีที่โดนยึดบัตรนิสิตบ่อยสุดๆแล้วครับ
« Last Edit: March 07, 2009, 06:33:14 pm by 125 66 »

Offline Topo

• 2276
  • 54
ไม่มีกฎระเบียบห้ามตายตัวครับ

แต่ให้ไว้ทรงผมที่เหมาะสมกับวิชาชีพแพทย์ก็พอครับ
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ