Docchula Community

อยากรู้คะ

สู้เพื่อMDCU

อยากรู้คะ
« on: March 18, 2009, 12:02:31 pm »
คือว่า หนูได้ยินมาว่านักเรียนแพทย์ส่วนใหญ่ ทานยาคล้ายๆกับยาแก้เครียดอ่ะคะ ก่อนสอบจริงหรอคะ
แล้วก็ คือหนูตอนนี้อยู่ม.4 ขึ้นม.5อ่ะคะ
แล้วตอนนี้หนูเรียนอังกฤษกับครูสมศรีอ่ะคะ (พี่ว่าดีไหมอ่ะคะ)
แล้วเรียนเคมีอ.อุ๊อ่ะคะ คืออยากขอคำแนะนำคะว่าจะเรียน2วิชานี้ยังไง เพราะหนูไม่เก่งอังกฤษมากๆ เคมีก้พอกันเลยคะ หนูเครียดมากเลยอ่ะคะ
ส่วนเลขก็ค่อนข้างดีคะ(แต่เทียบกับพวกพี่ไม่ติดหรอกนะคะ) วิชาที่เหลือก็พอไปรอดคะ
พีคิดว่าหนูควรทำยังไงดีคะ อยากเรียนหมอมากคะ แต่ไม่รู้จะติดไหม เศร้าใจคะ
พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ปล.ขอเทคนิคการท่องศัพท์ด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
Re: อยากรู้คะ
« Reply #1 on: March 18, 2009, 12:50:05 pm »
คือว่า หนูได้ยินมาว่านักเรียนแพทย์ส่วนใหญ่ ทานยาคล้ายๆกับยาแก้เครียดอ่ะคะ ก่อนสอบจริงหรอคะ
 :o พี่ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยน้า

แล้วก็ คือหนูตอนนี้อยู่ม.4 ขึ้นม.5อ่ะคะ
แล้วตอนนี้หนูเรียนอังกฤษกับครูสมศรีอ่ะคะ (พี่ว่าดีไหมอ่ะคะ)
ดีครับ เฉพาะไวยากรณ์กับศัพท์น้า แต่พี่ว่าน้องต้องทำพวก reading comprehension เพิ่มเอาเองด้วย

แล้วเรียนเคมีอ.อุ๊อ่ะคะ คืออยากขอคำแนะนำคะว่าจะเรียน2วิชานี้ยังไง เพราะหนูไม่เก่งอังกฤษมากๆ เคมีก้พอกันเลยคะ หนูเครียดมากเลยอ่ะคะ
พี่ไม่แนะนำ อ.อุ๊นะครับ แนะนำให้อ่านหนังสือ สสวท. ให้ละเอียด เค้าเขียนไว้ดีมาก

ส่วนเลขก็ค่อนข้างดีคะ(แต่เทียบกับพวกพี่ไม่ติดหรอกนะคะ) วิชาที่เหลือก็พอไปรอดคะ
พีคิดว่าหนูควรทำยังไงดีคะ อยากเรียนหมอมากคะ แต่ไม่รู้จะติดไหม เศร้าใจคะ
พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ตั้งใจเรียนตอนม.ปลายให้ดีครับ ทบทวนความรู้บ่อยๆ อย่าปล่อยเป็นดินพอกหางหมู

ปล.ขอเทคนิคการท่องศัพท์ด้วยนะคะ
ก็แต่งเรื่องราวขึ้นมาครับ ที่เกี่ยวข้องกับศัพท์เป็นชุดๆ แล้วก็ท่องบ่อยๆเวลาว่าง
ขอบคุณมากคะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
Re: อยากรู้คะ
« Reply #2 on: March 18, 2009, 01:09:36 pm »
ยาแก้เครียด   :o
ถ้าพวกพี่กินจริงๆพี่ไม่ทานกันก่อนสอบหรอกค่ะน้อง
พี่กินหลังคะแนนออกดีกว่า   :D