Docchula Community

อยากขอคำแนะนะนำอะค่ะ

เด็กขึ้นม.4

อยากขอคำแนะนะนำอะค่ะ
« on: April 11, 2009, 01:35:06 pm »
เริ่มเรื่องเลยนะคะ
หนูรู้สึกว่าอยากเข้าแพทย์จุฬามาตั้งแต่ขึ้นม.1แล้วอะค่ะ :P

คือแต่ตอนนี้หนูก็เพิ่้งผิดหวังจากเวทีการสอบคัดเลือกเข้าร.ร.เตรียมอุมศึกษามาด้วยอะค่ะ
โดยลำดับที่นั้น สำหรับหนูมันเลวร้ายมากเลยอะค่ะ
ในความรู้สึกของหนูตอนนี้ หนูว่าหนูจะต้องเริ่มใหม่ทั้งหมด
ตอนแรกหนูคิดว่าจะซิ่วเตรียมฯ
แต่ตอนนี้หนูเปลี่ยนความคิดแล้วอะค่ะ
หนูว่าเราเอาเวลาที่เหลือ เริ่มต้นใหม่
รอวันที่ต้องสู้ใหม่ คือวันสอบเข้าจุฬาอะค่ะ

หนูลองไปปรึกษาพี่ๆในร.ร.มาอะค่ะ
พี่เขาบอกว่าต้องเริ่มอ่านตั้งแต่ม.4เลย
เขาบกว่าถ้าเริ่มตอนนี้ รับรองว่าทัน
แต่ในความรู้สึกของหนู
คือแบบ
หนูไม่รู้ว่าควรจะเริ่มตรงไหนก่อนหรือคะ?
แค่แบบ ที่พี่บอกว่าอ่านกัน
หนูไม่รู้ว่าควรจะอ่านอะไรดี
ควรเริ่มจากอะไร
แล้วจุดหมายคืออ่านให้ถึงระดับไหนหรอคะ
ต้องอ่านถึงความรู้ระดับกายวิภาคเลยหรือป่าวคะ?
แล้วแบบ
เราก็ต้องตะลุยข้อสอบเก่าให้ได้มากๆด้วยใช่ไหมคะ
แล้วเรื่องกวดวิชาอะค่ะ
ควรจะเรียนให้จบทุกอย่างตั้งแต่ตอนไหนหรอคะ?
ก่อนขึ้นม.6หรือเปล่า?(แอบให้เห็นพี่ๆหลาคนเขาทำกัน)

สุดท้ายนี้หนูก็ไม่มีอะไรจะพูดมาก
ถึงหนูจะเพิ่งขึ้นม.4 แต่หนูรู้สึกว่าเวลาที่มีมันดูน้อยๆอะค่ะ
หนูกลัวว่าจะมีเรื่องอื่นมาทำให้หนูวอกแวกด้วยอะค่ะ
อย่างเช่น แฟชั่น ฟุตบอล(หนูติดบอลค่ะ555+) ความรัก นิยาย การ์ตูน etc.
คือแบบ พี่ๆมีวิธีรับมือกับเรื่องพวกนี้ยังไงหรอคะ?
เผื่อหนูจะเอามาใช้มั่ง :P

คงจบที่บันทัดนี้จริงๆ
ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ
 :-*

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: อยากขอคำแนะนะนำอะค่ะ
« Reply #1 on: April 11, 2009, 02:19:37 pm »
เรื่องเรียนพิเศษมันตอบยากอ่ะ ขอสรุป คือ

1. ไม่ต้องเรียนก็ได้ หากน้องอ่านเองได้ หรือเข้าใจจากในห้อง เรียนก็ได้ หากจะเสริมความมั่นใจ
2. จะเรียนกี่วิชาก็ได้ ถ้าน้องไหว เพื่อนพี่มีทั้งลงทุกวิชา หรือลงบางวิชา พี่ว่าขึ้นกะความสามารถ
3. การอ่านหนังสือ ก็แล้วแต่คนอยู่ดี บางคนใช้เวลาน้อย บางคนอ่านนาน ไม่เท่ากัน

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #2 on: April 11, 2009, 02:25:02 pm »

1. หนูลองไปปรึกษาพี่ๆในร.ร.มาอะค่ะ พี่เขาบอกว่าต้องเริ่มอ่านตั้งแต่ม.4เลย
    พี่ว่ายังไม่จำเป็นอ่ะครับ บางคนเริ่ม ม.5 ปลายๆ หรือ ม.6 ก็มี (แล้วแต่คนครับ)
     เขาบกว่าถ้าเริ่มตอนนี้ รับรองว่าทัน
     ถ้าน้องเริ่ม ม.4 มันก็ต้องทันอยู่แล้วล่ะครับ แต่พี่อยากให้น้องแบ่งเวลาด้วยครับ เรียนไปด้วย เก็บเกี่ยวชีวิต ม.ปลาย
     ไม่งั้นถ้าน้องเรียนอย่างเดียว พอโตขึ้นอาจจะเสียดายโอกาสนั้นก็ได้นะครับ

2. แต่ในความรู้สึกของหนู คือแบบ หนูไม่รู้ว่าควรจะเริ่มตรงไหนก่อนหรือคะ?
    แค่แบบ ที่พี่บอกว่าอ่านกัน หนูไม่รู้ว่าควรจะอ่านอะไรดี ควรเริ่มจากอะไร
    แล้วจุดหมายคืออ่านให้ถึงระดับไหนหรอคะ
    อ่านระดับ ม.ปลาย ครับ และลองทำข้อสอบเก่าดู ถ้าเนื้อหาไหนที่ออก เราก็ต้องรู้ครับ

3. ต้องอ่านถึงความรู้ระดับกายวิภาคเลยหรือป่าวคะ?
    ไม่ครับ ข้อสอบออกแค่ความรู้ ม.ปลาย ครับ

4. แล้วแบบ เราก็ต้องตะลุยข้อสอบเก่าให้ได้มากๆด้วยใช่ไหมคะ
    ทำข้อสอบเก่ามาก ย่อมเห็นจุดแข็ง จุดอ่อนตัวเองครับ

5. แล้วเรื่องกวดวิชาอะค่ะ
    อ่านเรพบนนะครับ
    ควรจะเรียนให้จบทุกอย่างตั้งแต่ตอนไหนหรอคะ?
    ถ้าน้องเรียนจบก่อนที่มหาลัยจะเปิดสอบโควตา หรือ GAT PAT ได้ก็ดีครับ ซึ่งแต่ละโควตาเปิดสอบไม่เท่ากันครับ

6. ถึงหนูจะเพิ่งขึ้นม.4 แต่หนูรู้สึกว่าเวลาที่มีมันดูน้อยๆอะค่ะ
    หนูกลัวว่าจะมีเรื่องอื่นมาทำให้หนูวอกแวกด้วยอะค่ะ อย่างเช่น แฟชั่น ฟุตบอล(หนูติดบอลค่ะ555+) ความรัก นิยาย การ์ตูน etc.
     คือแบบ พี่ๆมีวิธีรับมือกับเรื่องพวกนี้ยังไงหรอคะ? เผื่อหนูจะเอามาใช้มั่ง :P
     พี่ว่า มันเป็นเรื่องธรรมดาของทุกคนที่จะเจอกับเรื่องพวกนี้ อาจจะบางช่วงที่รู้สึกว่ามันเหนื่อยจนไม่อยากทำอะไร
     แต่สุดท้ายน้องจะผ่านมันมาได้ครับ เหมือนกับว่า ลองคุยกับเพื่อน (บ่นๆ) และที่สำคัญ คือ ต้องหนักแน่นครับ ตัวเองเข้าใจตัวเองดีที่สุด

คงจบที่บันทัดนี้จริงๆ
ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ
 :-*

พี่ทุกคนเป็นกำลังใจให้นะครับ
« Last Edit: April 11, 2009, 02:26:38 pm by ไปป์ »

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
« Reply #3 on: April 11, 2009, 02:56:05 pm »
อ่านเสร็จแล้ว..รู้สึกว่า..น้องถามหลายเรื่องจัง 555+
คำถามหลักๆ ของน้องก็คือ
1. จะเริ่มต้นจากตรงไหน?
2. จุดหมายระดับไหน?
3. ควรเรียนพิเศษให้จบตอนไหน?
4. จะจัดการกับเรื่องที่น้องคิดว่ามันทำให้วอกแวก

อืมมม...
ก็ ขอบอกก่อนละกานนะครับ ว่าสิ่งที่น้องจะได้เรียนตอน ม.ปลาย นี่สำคัญมากๆ เลยนะครับ เพราะว่ามันเอามาใช้เป็นเนื้อหาสอบเข้ามหาวิทยาลัย
ส่วนการสอบไม่ติดนั้น พี่คิดว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยมากเลยนะ
คนที่สอบติด ก็ใช่ว่าจะประสบความสำเร็จในการสอบเข้ามหาวิทยาลัยนะครับ
ในทางกลับกัน คนที่ไม่ติด ก็มีเยอะแยะไปที่พบความสำเร็จตอนสอบเข้ามหาวิทยาลัย
ทุกอย่างอยู่ที่ความตั้งใจจริงตลอดทั้ง 3 ปีข้างหน้าของน้องนะครับ

เริ่มต้นตรงไหน?...
ตอบลำบากนะ พี่ยอมรับว่าการเริ่มต้นที่เร็วกว่าคนอื่นเป็นสิ่งที่ดี มันเป็นการที่น้องเหนื่อยน้อย แต่เหนื่อยนาน
ไม่เหมือนกับ การเริ่มต้นตอนที่ใกล้จะสอบเพียงไม่กี่เดือน มันก็เป็นการที่น้องต้องเหนื่อยมาก แต่เหนื่อยแป๊บเดียว
น้องจะเริ่มต้นตรงไหน...พี่ขอให้น้องตัดสินใจเลือกเอาเองละกานครับ... The dicision is yours!
ส่วนจะเริ่มต้นการเรียนอย่างไร
พี่คิดว่า..สิ่งที่ต้องมีก่อนการเริ่มต้นที่ดีก็คือ "ความตั้งใจ" ครับ และก็ต้องเป็นความตั้งใจที่เสมอต้นเสมอปลายด้วย
เริ่มตั้งแต่.."แบ่งเวลาให้เป็น ตั้งใจทำสิ่งที่เราทำอยู่ ณ วินาทีนั้นให้ดีที่สุด มีสมาธิกับสิ่งที่เราทำ สม่ำเสมอ และ มีความสุขไปกับมัน" นะครับ

สิ้นสุด ณ จุดไหน?...
พี่ขอเอ่ยก่อนนะครับว่า จุดที่คิดว่าพอแล้วของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
สำหรับก่อนที่จะสอบเข้ามหาวิทยาลัย
พี่คิดว่าน้องควรจะพร้อมกับทุกๆ สนามสอบอ่ะครับ
พยายามทำความเข้าใจในทุกวิชาที่จะใช้สอบ เน้นว่าต้องเข้าใจนะ อะไรที่ต้องจำจริงๆ ก็ต้องจำให้ได้
มันอาจจะดูเป็น ideal เกินนะ ถ้ายังไงก็ทำให้ได้มากที่สุดละกันน้อง

ควรเรียนพิเศษให้จบตอนไหน?...
อันนี้พี่คิดว่าขึ้นอยู่กับความสามารถของแต่ละคนนะครับ
บางคนรับได้เร็ว เค้าก็เรียนได้เร็ว จบได้เร็ว
บางคนรับได้ช้า เค้าก็เรียนได้ช้า จบได้ช้า แต่มีประสิทธิภาพ
น้องควรพิจารณาตัวเองก่อนนะครับ ว่าเป็นคนแบบไหน
เพราะถ้าไปฝืนมันแล้ว มันอาจจะกลายเป็นสิ่งที่แย่ไปเลยนะครับ
จำไว้ว่า การเรียนได้ช้า ไม่ได้หมายความว่า น้องจะไม่ประสบความสำเร็จในการเรียนนะครับ ถ้าหากน้องมีความพยายาม

จะจัดการกับเรื่องที่น้องกังวลอย่างไร?...
อันนี้แล้วแต่คนจริงๆ นะครับ
แต่ละคนก็มีวิธีการจัดการกับสิ่งเหล่านี้ไม่เหมือนกัน
บางคนที่มีความรัก มีแฟน ช่วยกันเรียน ก็ส่งเสริมกันให้ประสบความสำเร็จทั้งคู่
แต่บางคนมีความรัก ก็พากันไปดิ่งลงเหวทั้งคู่ก็มีเหมือนกัน
บางคนชอบดูบอล แต่แบ่งเวลาได้ ตัดใจได้เมื่อถึงคราวจำเป็น ก็มีความสำเร็จครับ
ผิดกับคนที่ดูทุก match ที่มีแข่ง โดยไม่รู้จักแบ่งเวลา ความสำเร็จก็อาจจะมองไม่เห็นครับ
น้องก็ต้องดูตัวเองอีกนั่นแหละ ว่าน้องเป็นคนแบบไหน
ถ้าน้องมีแฟนแล้วพากันไปหาสิ่งที่ไม่ดี ก็อดทนอย่าเพิ่งมีไปเลยครับ ... เอามาให้นิสิตแพทย์หญิงในคณะพี่ก็ได้
ถ้าน้องติดบอล แบบ..ติดจริงจัง ดูทุกนัด คลั่งมากๆ ก็ต้องหาวิธีจัดการที่ทำให้เราแบ่งเวลาเป็นอ่ะครับ

ที่สำคัญ..ชีวิตไม่ได้อยู่แค่ในตำรานะครับ
น้องควรจะ relax ด้วย เช่น ดูบอล ดูหนัง ออกไปเที่ยว ฯลฯ
และทำทุกอย่างด้วยความสุขครับ

พิมพ์มาตั้งนาน..ขอสรุปอีกทีนะ
พี่คิดว่าวิธีที่ดีที่สุดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
น้องน่าจะหาวิธีที่ดีที่สุดของน้องด้วยตนเองดีกว่านะครับ
และนั่น..ก็จะทำให้น้องประสบความสำเร็จมากที่สุด

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ละกันครับ สู้ๆ...

ปล. ถ้าน้องคิดที่อยากจะเรียนแพทย์ด้วยตัวของน้องเอง..ก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #4 on: April 12, 2009, 12:37:36 pm »
พี่ ๆ เขาตอบกันหมดแล้วอ่ะ ไม่เหลืออะไรให้ตอบแระ 55555

แต่อยากบอกว่า สุดยอด ที่มีความตั้งใจอยากจะเข้า ตั้งแต่ ม.1

การสอบเข้า ก็ไม่ต่างจากคณะอื่นมากหละครับ ใช้ความรู้มอปลายล้วน ๆ
ไม่ต้องรีบไปหาอ่านเรื่องเกี่ยวกับการแพทย์มากครับ

ยังไงก็ โชคดีครับ ^.^"

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #5 on: April 12, 2009, 12:51:32 pm »
พี่ข้างบนตอบกันละเอียดละครับ 555+  ;D

มาสนับสนุนตรงนี้ละกัน

ที่สำคัญ..ชีวิตไม่ได้อยู่แค่ในตำรานะครับ
น้องควรจะ relax ด้วย เช่น ดูบอล ดูหนัง ออกไปเที่ยว ฯลฯ
และทำทุกอย่างด้วยความสุขครับ

พิมพ์มาตั้งนาน..ขอสรุปอีกทีนะ
พี่คิดว่าวิธีที่ดีที่สุดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
น้องน่าจะหาวิธีที่ดีที่สุดของน้องด้วยตนเองดีกว่านะครับ
และนั่น..ก็จะทำให้น้องประสบความสำเร็จมากที่สุด

น้องอ่านได้ตั้งแต่ ม.4 มันก็ดี แต่ไม่ต้องไปซีเรียสไรมากอ่ะ

แค่สอบเสร็จอย่าทิ้งกะมาทวน ม.6 รวดเดียวไรงั้น > <!!

แบ่งเวลาไปเที่ยว ไปทำกิจกรรมที่สนใจมั่งดีกว่าครับ ^^"

แล้วก็วิธีการเตรียมตัวที่พี่แต่ละคนแนะนำอาจไม่เหมาะกบน้องซะทีเดียว น้องลองดูไว้เป็นแนว ๆ ละกัน

ถ้าคิดว่าวิธีไหนที่เหมาะกับตัวเองแล้วท่าทางทำแล้วรุ่งค่อยทำ หาอ่านเพิ่มเติมได้ในกระทุ้เก่า ๆ อ่ะ > <!!