Docchula Community

จะเข้าแพทย์ต้องได้เกรดเท่าไหร่ ?

Funii

:) คือ นู๋อยุ่ ม.4 ค่ะตอนนี้ อยากถามว่า ต้องทำเกรด ม.4 และ ม.5 และ ม.6 ให้ได้เท่าไหร่ค่ะ แพทย์ จุฬาเค้าเอาเกรดแต่ละวิชา เกรดรวมเท่าไหร่ ขอละเอียดเลยนะค่ะพี่ นู๋จะได้ทำให้ถึง -.-* (ม. ปลาย มันได้เกรดยากขนาดนั้นเลยหยอ T____T)   :-X

นู๋อยู่ รร. ชลกันยานุกูล พี่คนไหนเป็นศิษย์ชล ญ เก่า บ้างงะ  ??? (ปัจจุบัน อ่านแล้วก็อ่าน อ่านแล้วก็ไม่เข้าใจ 5 5 5 )

ถามอีกอย่างงิ พวกพี่เคยเป็นไหมค่ะ ตอนอยู่ ม. ปลาย คือขยันอ่าน แต่มันอ่านแล้วยังไม่ได้เรียนไง มันก็ไม่เข้าใจงะ -.-*เคยไหมค่ะ ?  :P

ติตี้

เค้าไม่เหนได้บอกว่าต้องใช้เกรดเลยนี่ครับ  :P

ใช้แค่ Anet 70% + พฐ แพทย์ 30% ( และ  Onet เกิน 60% )

เกรด 1 ก็ติดได้ครับ ถ้า Anet เทพๆ

Funii

Anet คืออะไรค่ะ - -*   :P

ติตี้

เออว่ะ รุ่นน้องมันเปลี่ยนแล้วนีั่่หว่า

Anet คือที่พวกพี่ใช้สอบเข้่ามากัน

แต่ของน้องมันเปลี่ยนระบบรับแล้ว

ก็ต้องติดตามดูอยู่เรื่อยๆนะว่าเป็นยังไง

เพราะระบบ Gat Pat นี่ทำให้พี่งงมากครับ  :P

Funii

:o  อ้าว แล้ว Gat Pat นี่เค้ารับสมัครยังไงเนี่ย  ???   เห้อ เศร้า  กลัวข้อสอบวิชาเฉพาะแพทย์ จังดูยากๆยังไงไม่รู้ เค้าให้ตอบในความคิดที่เราเป็นคนในเหตุการณ์นั้นๆ หรือตอบแบบองค์รวม แล้วองค์รวมมันเป็นยังไง แล้ว จริยธรรมที่เค้าให้พูดถึงมันเป็นจริยธรรมที่ดี หรือ ที่เสียในเหตุการณ์นั้นๆ งงจริงๆๆ   :'(

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ก็ยังไงก็ต้องทำเกรดให้ดีที่สุดอยู่แล้วแหละครับ
(คณะแพทย์ ไม่น่าจะสนใจเกรดนะ ถ้าเป็นรับ กสพท. ...... ถ้าเป็นโครงการก็ควรทำเกรดสวยๆเอาไว้ครับ)

ส่วนเรื่องอ่านเองไม่รู้เรื่องนี่ ก็เป็นอยู่แล้วหละครับ
ไม่งั้นจะมีวิชาชีพครูไว้ทำไม เนอะ

เหอๆ

;D เห็นมีคนบอกว่า GAT เหมือนความถนัดแพทย์  >:( อยากจะบอกว่า อ่านข้อสอบ GAT แล้วมึนมาก ต้องทำความเข้าใจโจทย์
จากนั้นก็งงกับใบคำตอบ ทำไมมันไม่เหมือนในโรงเรียนเลยหว่า??  ???  แต่เรื่องสมัครไม่ต้องซีหรอก :-\ สมัครง่าย นอกจากช่วงหลังที่คนสมัครเยอะอ่ะ สมัครไม่ค่อยได้  หุๆๆ ดีใจไงก็ไม่รู้ที่หมอไม่ใช่ GAT PAT  ;D

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
กสพท. ไม่ใช้ แต่ CPIRD ODOD เหมือนจะใช้นะ =w="

เหอๆ

:oโทษทีค่ะ เหอๆลืมไปว่า มีแพทย์ชนบทที่ต้องใช้ GAT PAT1 PAT2 ด้วย แต่ไงก็เราเด็กกรุงเทพก็สอบกสพท  :-\ไงก็จะเป็นรุ่นน้องพวกพี่ๆให้ได้ ย้าก!!! 8)

Offline ~.::Feliona::.~

• *
  • 1486
  • 6
  • Love & True friends
พี่จบม.ต้นที่ชลหญิงนะ แต่มาต่อม.ปลายที่เตรียมอ่า

เกรดพี่ตอนจบเตรียมฯ ยังไม่ถึง3.7เลย เพราะงั้นอย่าเครียดไป

สู้ๆน้าน้องๆทุกคน ::)
บนเส้นทางของความรัก...
มันมักจะมาพร้อมกับความเจ็บปวดเสมอ
เพียงแค่ล้มแล้วอย่ามัวแต่ทดท้อ
ถึงจะเจ็บบ้าง...
แต่ก็ต้องลุกขึ้นมาใหม่แล้วเดินไปข้างหน้า
บางทีอาจมีอะไรดีๆ รออยู่ข้างหน้าก็เป็นได้

ซีน พสวท

ผมเกรดเอายากมากครับ เฉลี่ยๆ ไม่ถึง 3 จะมีสิทสอบไหม T T

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ติดตามรายละเอียดที่นี่เลยครับ

กสพท.
www9.si.mahidol.ac.th/

ฝ่ายวิชาการ คณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ (โครงการ CPIRD, ODOD, Olympic)
http://acad.md.chula.ac.th/

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
ใครได้เท่าไรไม่รู้นะ แต่พี่ได้ 3.2 อะ   ;)

ปล.พี่เรียนอยู่เตรียมฯ  :-[

Offline pholpipat

• *
  • 571
  • 293

สืบเนื่องจากกระทู้ที่บรรดาเหล่ารุ้นพี่ได้บอกกล่าวไปแล้วนะน้อง

พี่จะไม่ขอกล่าวถึงเรื่องเกรดที่ใช้สอบเข้าอีกนะ  แต่อยากจะบอกน้องว่า การที่น้องมัวแต่กังวลเรื่องเกรด โดยไม่ได้สนใจอ่านหนังสือเนี่ยพี่ว่า มันไม่ได้ประโยชน์อะไรขึ้นมาหรอก  พี่อยากน้องกลับไปทบทวนสิ่งที่น้องยังไม่เข้าใจ จดบันทึกสิ่งที่ไม่รู้แล้วไปถามอาจารย์มันจะช่วยน้องได้ดีกว่าครับ

ยังไงการสอบเข้าคณะแพทย์ไม่ว่าจะที่ไหนนะน้อง พี่ว่าคะแนนตอนที่น้องสอบในแต่ละวิชาของคณะแพทย์มีความสำคัญกว่าเกรดเฉลี่ยของโรงเรียน เพราะน้องต้องไม่ลืมว่า มาตรฐานของแต่ละโรงเรียนไม่เหมือนกัน บางแห่งก็ออกเกรดง่าย บางที่ก็กดเกรดกัน ดังนั้นอย่าเพิ่งถือคะแนนในโรงเรียนเป็นสำคัญ จงทำคะแนนตอนสอบเข้าให้ดีที่สุด น่าจะดีกว่า

oil

>:(ขอบคุณ พี่ๆๆๆๆๆๆ ทุกๆๆๆๆๆๆๆ คนที่ให้ คำปรึกษา ทำให้โล่ง อกไปเลย ค่ะ :-[ ;D ;) :)