Docchula Community

พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

cub cub

คือ ตอนนี้หนูอยู่ ม.4 ค่ะ แล้วมีปัญหาวิชาเลขกับฟิสิกมากค่ะ
คือเลขอยากได้ที่เรียนพิเศษที่สอนเข้าใจ มีโจทย์ตั้งแต่ระดับง่ายไปจนถึงยาก ชีทเนื้อหาดี ไม่เอาอรรณพนะคะ เพราะหนูลองเรียนแล้วไม่รู้เรื่อง
ส่วนฟิสิกอยากได้แบบเนื้อหาดีโจทย์มีตั้งแต่ง่ายถึงยาก แล้วสอนให้ทำโจทยประยุกต์ได้ โจทย์เฉลยทุกข้อประมานนี้ค่ะ
ส่วนอังกฤษ หนูกำลังเรียนเอนคอนเสป อยู่ กะจะเก็บให้ถึงคอร์สเอน

พี่ๆมีคำแนะนำเพิ่มเติม หรือ หนังสือสำหรับอ่านเตรียมสอบก้อบอกมาด้วยนะคะ คือ หนูเปนคนที่เข้าใจอะไรได้ยาก แบบว่าเรียนแล้วต้องมาทวนอีกทีถึงจาเกทอ่ะค่ะ พี่ช่วยดูให้หน่อยนะคะว่าหนูเลือกที่เรียนโอเคมั้ย

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะคะ ??? :-* :-* :-*

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
Re: พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
« Reply #1 on: July 03, 2009, 08:02:25 pm »
ปกติพี่เรียนอรรณพอ่ะนะ ก็เรื่อยๆ เพราะพี่ไม่ได้อ่านแล้วสอบติด (สงสัยจะกลายเป็นสโลแกนแทนตัวไปซะแล้ว) แต่ถ้าเรียนอรรณพไม่รู้เรื่อง ก็มีพี่อะไรอ่ะลืมแล้ว เคยเรียน ที่ Tutor อ่ะ

ฟิสิกส์ มีอยู่ 2 ที่ที่พี่คิดว่าดีก็คือ Neo Physics กะ Applied Physics ซึ่งพี่ก็เรียนมา 2 ที่เลยนั่นแหล่ะ แต่พี่ไป Applied มากกว่า เพราะชีทไม่หนา ไม่น่ากลัว

แต่ถึงยังไงซะ มันก็ขึ้นอยู่กับความตั้งใจและความพยายาม ขยันอดทน ของน้องด้วยอ่ะนะ

ขอให้น้องโชคดี เรียนเก่งๆ มาเป็นรุ่นน้องแพทย์จุฬาฯของเรานะครับ
« Last Edit: July 03, 2009, 08:42:25 pm by -:•:- 雲雀 恭弥 -:•:- »

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
« Reply #2 on: July 03, 2009, 08:41:24 pm »
พี่ไม่ค่อยชอบเหมือนกันอะอรรณพแต่ก็เรียนนะเพราะเรียนตามเพื่อน แต่ที่ชอบมากๆคือที่The tutor พี่ตุ้ย สอนดีมากๆ ประทับใจมากๆ สอนแบบเข้าใจจริงๆ

ส่วนฟิสิกส์ ถ้าตามที่น้องต้องการพี่ว่า Neo น่าจะเข้าท่ากว่านะ แต่พี่ชอบแอพพลายมากกว่าถ้าให้เลือก เพราะมันดูชิวๆดี ถ้าเรียนเพื่อสอบ

แต่ถ้าเรียนเพื่อเข้าใจจริงๆคงนีโอมั้ง แต่พี่แบบไปเรียนๆหลับๆอะ แม้ไมค์จะดังมาก แต่ถ้าตั้งใจเรียนก็คงดีอะมั้ง แต่มันดูน่าเบื่ออะ

ส่วนอังกฤษพี่เรียนครูสมศรีนะ ร้ากกกครูสมศรี  :)

cub cub

« Reply #3 on: July 06, 2009, 04:31:57 pm »
ขอบคุณพี่ๆ มากเลยนะคะที่มาตอบหนู จาพยายามทำต่อไปค่ะ อยากเปนหมอมากมาย อิอิ

Offline NattieZ

• *
  • 227
  • 0
« Reply #4 on: July 07, 2009, 07:52:35 pm »
พี่เเนะนำติวเตอร์นะคะสำหรับวิชาเลขอ่า

พี่ชอบเรียนที่เค้าสอนสดอ่าน้อง

ส่วนฟิ ก้อไม่อยากคอมเม้นท์มาก เพราะพี่เรียนที่ไหนก้อไม่ค่อยเข้าหัว555+ ;D

สู้ๆนะคะน้อง ขอให้ติดหมอจ้า :)

Offline DP ='}

• *
  • 229
  • 1
« Reply #5 on: July 07, 2009, 10:22:06 pm »
NEO เน้นฟามถึก เนื้อหาเข้มข้น เท่าที่เพื่อนพี่บอกมานะ

แอพพลาย พี่เข้าสายเค้าจะสอนตอนต้นม้วน

แล้วมานก้หายไปหมดเลย และพี่ก้โง่ฟิสิกด้วยยย

ชีทแอพพลายบาง สรุป

พี่ก้ไม่แน่ใจ รอผุ้ เชี่ยวในด้านฟิสิกมาแนะนำจะดีก่า

Offline cRAzEm

• *
  • 343
  • 6
  • เสมิร์ฟ กัน เข้า ไป
« Reply #6 on: July 08, 2009, 01:18:02 am »
เลข พี่เรียนอรรณพอ่ะ ถึกดี 55
แต่เพื่อนพี่เค้าเรียน พี่โอ๋ โอพลัส กัน เห็นบอกว่าดี

ส่วนฟิสิกส์นี่เรียนเรื่อยเปื่อยเลยหาที่ลงตัวไม่ได้
แอพพลาย >> ก้อดีนะ เค้าสรุปเนื้อหาที่ควรจะรู้เอาไว้ เป็นเสตปๆ
นีโอ >> อันนี้เน้นความเข้าใจ + สูตรลัด บึ้มม!! เนื้อหาแน่น แต่แนะนำหนังสือสรุปสูตรนะ ของเค้าดีจริง
อ.กิ่งแ้ก้ว >> ก้อเน้นความเข้าใจอีกเช่นเดียวกัน
ideal >> มีคนเค้าบอกว่าสอนไฟฟ้าดี ไปเรียนแล้วแบบ เ่อ่อ ดีหรอ? เรียนแล้วเขาจะงอกออกมาจากหัว
ออนดีมานด์ >> ก้อนะเรียนตามเวลาที่มีอารมณ์จะเรียน นี่คือข้อดี แต่สอนแอบมั่วนะ เฉลยผิดบ่อยๆ
แต่คงชอบแอพพลายมากที่สุดแล้วมั้ง
ขอแนะนำอย่างนึงนะ อย่าเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาเหมือนพี่ล่ะกัน
มันทำให้สับสน แบบบางที่ก้อสอนบางอย่างไม่เหมือนกัน

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
« Reply #7 on: July 08, 2009, 01:47:10 am »
ฟิสิกส์ โดยส่วนตัวพี่ชอบ applied อ่ะ

หมอเผ่าอธิบายดีอ่ะ   คือ รู้สึุกว่า หมอเผ่าสอนดีสุดแล้วมั้ง ในบรรดาติวเตอร์ฟิสิกส์
ปัญหาคือ เขาไม่ได้สอนคนเดียว - -
บวกกับโจทย์เขาน้อย ต้องไปหาทำเพิ่มเอง
แต่ถ้าเก็ทแล้วมันก็ง่ายอ่ะนะ
สำหรับ neo พี่ว่ามันดูน่าเบื่อ - -
พอมันน่าเบื่อ เราก็ไม่อยากเรียน ไม่มีมาธิ เซง
อารมไม่ดี การเรียนก็จะไม่ดีตาม   8)

เอ้อ แนะนำอย่างนึงตอนเรียนฟิสิกส์ อ่ะ
เวลาเขาสอน
อย่าเอาแต่ lecture
คือ สมาธิ เราจะโดนดึงไปกับ lecture
แนะว่าให้ตั้งใจฟัง ให้เข้าใจดีกว่า  ตอนไหนเขาอธิบาย ไม่ต้องจด
เขาพูดจบแล้วค่อย สรุปเปนข้อความของเราเองก็ยังได้อ่ะ
天青色等煙雨 而我在等妳