Docchula Community

เรียน ฟิสิกส์ และ คณิตไม่ค่อย0เรยยแบบนี้จาไหวไหมคร่า

st.mary dream

:Pคือว่า หนูเหนครูบอกว่าต้องทำคะแนนม 4 หั้ยดีที่สุด แระก้อ ม. 5

แต่สำคัญ ที่หนูคิดว่าเรียนฟิสิส์ และคณิต ไม่ค่อยเท่าไร แต่ครฺตนี่ดีกว่าฟิสิกส์ยุค่

ที่ว่าดีกวาเพราะว่า ยังสอบได้คะแนนเต็มยุคร่า

แต่ฟิสิกเต็ม40 ได้ 27 ......55+

หนูพยามยามจะบังคับตัวเองหั้ยตั้งใจเรียนที่สุด  แต่บางครั้งก้อเคลิ้มหลับ เรยยย

แต่มีคณิต และ ฟิสิกส์ ที่หนูไม่เคยหลับเรย เพราะหนูคิดว่หนูต้องเพยายาม. .มั่ก ๆ

ครอบครัวหวังในตัวหนูมาก . .แรเวพี่หมอว่าหนูต้องตั้งใจอ่านหนังสือวิชาอารัยอีกมากเปนพิเศษค่ะ

หนูก้อมีหนังสือความรู้พื้นฐานทางเเพทย์มาลองทำดูคร่า  

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ฟิสิกส์ไง อ่อนวิชาไหนก็ดูวิชานั้นจน Get ไปเลย

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
. .แรเวพี่หมอว่าหนูต้องตั้งใจอ่านหนังสือวิชาอารัยอีกมากเปนพิเศษค่ะ
วิชาภาษาไทยครับ  :)

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
. .แรเวพี่หมอว่าหนูต้องตั้งใจอ่านหนังสือวิชาอารัยอีกมากเปนพิเศษค่ะ

-*-
ภาษาวิบัติสินะ

Offline KaiZe12

• *
  • 628
  • 16
พิมพ์มาอ่านยากมากเลยครับน้อง = ="

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum

-*-
ภาษาวิบัติสินะ
พี่อ่านไม่รู้เรื่อง  :P

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ทำไมแรงงงงงี้อ่า!!!!

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
แรงจริงๆคนนี้  :o

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
แรงจริงๆคนนี้  :o
น้องหรือพี่ = =' 55+

ขอหน่อยเหอะ น้องจขกท.

ปกติก็ไม่ใช่พวกกลัวภาษาวิบัตินะ

แต่ถ้าเขียนถูก แล้วมันอ่านง่านกว่า ก็เขียนให้ถูกดีกว่้านะ

อ่านที่น้องถามไม่รู้เรื่องอ่ะ

Offline KJJ!™ [KENTA KANIZZARO]

• *
  • 46
  • 2
  • หมอจุฬา หน้าตาดีมีมาตรฐาน
พี่ยืนยันว่าภาษาไทยของน้องนี่อาการหนักครับ
พี่อ่านยากมาก

ตั้งใจเรียนละกันครับ ทั้งวิชาคำนวณ และไม่คำนวณ ขอให้โชคดีครับ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ก็ถ้าอ่อนวิชาไหนก็พยายามอ่าน+ทบทวนวิชานั้นให้มากกว่าวิชาอื่นน่ะครับ
อันไหนถนัดก็อ่านน้อยหน่อย แต่ไม่ใช่ว่าชะล่าใจ (ยกเว้นวิชาภาษาอังกฤษ ถ้าดีจริง ไม่อ่านเลยก็ทำได้)
คณิตกับฟิสิกส์มันก็ไปด้วยกันน่ะนะ มันเหมือนกันตรงที่ถ้าเข้าใจก็จะทำได้
เพราะฉะนั้นถ้าเริ่มทันก็ตั้งใจกับ 2 วิชานี้หน่อย ไม่งั้นมันจะล่มกันหมด (อย่างพี่  :-X)

ฝากนิดนึง พี่ไม่รู้ว่าน้องอยู่โรงเรียนไหน แต่ว่าในแต่ละโรงเรียนมีมาตรฐานการให้คะแนนไม่เท่ากัน ข้อสอบก็ยากไม่เท่ากัน
น้องไม่ควรจะวัดคะแนนแต่ในโรงเรียนอย่างเดียว ควรจะวัดในโลกภายนอกด้วย เช่น ข้อสอบเอนท์เก่า อะไรอย่างงี้นะ

ปล. ภาษาน้องควรปรับปรุงอย่างแรง
ถึงพี่จะอ่านออกก็เหอะนะ แต่ใช้ความพยายามสู๊งสูง
คราวหน้าก็อย่าใช้ภาษาวิบัติมานะครับเหมือนพี่ๆหลายคนอ่านไม่ค่อยออก

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Topo

• 2276
  • 54
ก่อนอื่น ฝึกภาษาไทยใหม่ก่อนนะครับนี่

พอดีเป็นพวกไม่ชอบภาษาวิบัติครับ
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
เห็นด้วยกับพี่ๆ ด้านบนครับ

น้องควรจะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนนะครับ

อย่างน้อยก็เป็นการให้เกียรติพี่หมอหลายๆ คนสละเวลามาตอบและให้คำแนะนำน้องๆ น้า
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Offline pipe64

• 3481
  • 604
วิชาไหนที่ไม่ชอบ แต่มันจำเป็นต่อการสอบเข้าคณะที่น้องชอบ
นั่นก็คือ สิ่งที่ต้องใช้เวลากับมัน และทำมันให้ดีครับ
และอย่างวิชาเลข ฟิสิกส์ จะช่วยสอนกระบวนการคิดให้น้องครับ

(การเรียนรู้เลขบางหัวข้อ อาจจะดูว่า วัดกันแค่ว่าุถึกมั้ย คิดเลขแม่นมั้ย นั่นก็ใช่
แต่สิ่งที่น้องได้ติดตัวมา คือ กระบวนการคิดว่า จะหาไอ้นี่ ต้องหาไอ้โน่นก่อน และความรอบคอบจากการคิดเลขครับ)
« Last Edit: July 09, 2009, 01:42:56 am by ไปป์ »

st.mary dream

ขอโทษ พี่ ๆ ทุกคนสำหรับภาษาจะปรุบปรุงใหม่ค่ะ