Docchula Community

โคม่า!!!ช่วยด่วนค่ะ

d-maiiii

โคม่า!!!ช่วยด่วนค่ะ
« on: July 15, 2009, 04:16:07 pm »
พี่หมอคะ ตอนนี้อยู่ม.4
แต่พอเรียนคณิตแล้วทำการแยกตัวประกอบพหุนามไม่ได้อ่ะค่ะ (แบบ4พจน์ขึ้นไป) :'( :'(
คือ บางข้อกว่าจาทำได้มันก้อใช้เวลานาน
เลยอยากถามว่าเราจาฝึกยังงัยให้มันเร็วและถูกต้องดีคะ
  - มีหนังสือ หรือ เคล็ดลับ บ้างไหมค่ะ
ตอนนี้เครียดมาก เพราะทำข้อสอบแล้วมันติดที่ตรงนี้ตลอดเลยค่ะ
ปล.อาจจาสอบตกด้วยอ่า  :-X กังวลมากมาย

ขอบคุณค่ะ

Offline KkKkK

• 283
  • 30
Re: โคม่า!!!ช่วยด่วนค่ะ
« Reply #1 on: July 15, 2009, 08:17:38 pm »
ขออนุญาตตอบอย่างที่น้องไม่คิดว่าพี่น่าจะตอบ

ที่น้องมาโพสในบอร์ด
น้องต้องการให้พี่ตอบว่า "พยายามเข้านะ เดี๋ยวพี่เป็นกำลังใจให้" อย่างนี้รึป่าว
ถ้าน้องต้องการอย่างนั้น จริงๆ แล้วไม่ต้องมาโพสก็ได้นะครับ
พี่ว่าน้องรู้คำตอบของตัวเองตั้งแต่ก่อนที่จะโพสแล้วด้วยซ้ำว่า
  1. เราต้องฝึกทำโจทย์แนวนี้อีกเยอะๆ จะได้ทำได้เร็วขึ้น
  2. เราไปหาเพื่อนช่วยติวให้ดีกว่า ทำโจทย์กับเพื่อนเผื่อจะได้วิธีใหม่ๆ
  3. เราเอาโจทย์ข้อนี้ไปลองถามครูที่โรงเรียนดีกว่า เผื่อว่าเราจะยังไม่เข้าใจอะไรบางอย่าง

ขออภัยถ้าคำตอบดูโหดร้ายไปซักนิด
แต่พี่จะดีใจมาก ถ้าน้องเอาคำตอบของพี่ไปเป็นแรงผลักดันนะครับ

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
« Reply #2 on: July 15, 2009, 09:16:05 pm »
อืม
พี่เองก็คงตอบอะไรนอกจาก สู้ๆนะจ๊ะ เป็นกำลังใจให้ ไม่ได้เหมือนกันแหละ
จำได้แต่ว่าไม่ค่อยเก่งเลขเหมือนกัน
แหะแหะ

ถ้าน้องไม่อาจหาคำตอบได้จริงๆด้วยวิธีที่ 1 2 หรือ 3
ก็ลองโพสโจทย์ไว้ อาจมีพี่คนที่สามารถช่วยแก้โจทย์ข้อนั้นได้อ่ะค่ะ  ::)

Offline Moncher*

• *
  • 166
  • 1
« Reply #3 on: July 20, 2009, 07:35:39 pm »
ถ้าเป็นพี่จะไปลงเรียนพิเศษนะ
ลงแบบเรื่องนี้เรื่องเดียวก็ได้อ่ะ
ที่สำคัญ ลงแล้วอย่าโดดนะคะ

หรือไม่ก็..มันมีหนังสือของอ.ซักคนนึงอ่ะ พี่จำไม่ได้แล้ว
เป็นหนังสือเล่มสีดำๆอ่ะ เค้าจะแยกเป็นบทๆไว้
สอนตั้งแต่เริ่มเลย ถ้าน้องตั้งใจจริงจะช่วยได้มากเลยค่ะ

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
« Reply #4 on: July 20, 2009, 09:17:00 pm »
ฝึกไปเรื่อยๆกะครับน้อง เดี๋ยวก็ได้เอง ไม่ก็ลองถามคนที่เก่งๆดูนะ ดูว่าเค้ามีหลักยังไง