Docchula Community

อยากทราบว่า ถ้ากำลังจะขึ้นปี 4 ในปี2552 จะสมัครกสพท 2553 ได้หรือป่าวคับ

HP_Ray

คือตอนนี้กำลังศึกษาชั้นปีที่ 4 คณะวิทยาศาสตร์ในปี2552 นี้แล้วจะจบป.ตรี ประมาณ ก.พ.53 (รับปริญญา 2553) อยากทราบว่า

1.ถ้าจะสมัครสอบ กสพท ในปีนี้ (ช่วงเดือน ส.ค.52) เพื่อเข้าเรียนคณะแพทย์ในปี 2553
จะสามารถกระทำได้หรือไม่

2.ถ้าสมัครได้แล้ว ถ้าสอบได้จะมีสิทธิเข้าเรียนหรือไม่

เนื่องจากข้อบังคับตามประกาศของ กสพท.ที่ว่า ต้องไม่เป็นผู้ศึกษาเกินชั้นปีที่ 1 ถ้าเกินต้องลาออกก่อนวันสมัคร (ส.ค.52) จึงจะมีสิทธิสมัครได้

คือผมอยากเรียนแพทย์มากๆๆๆๆ คือถ้าตามข้อบังคับ จะต้องรอ 1 ปีใช่ป่าวคับ คือให้สมัคร2553 แล้วเข้าเรียน2554 หรือว่าสมัคร2552 นี้ได้เลย แล้วเข้าเรียนในปี2553ได้ เนื่องจากพอ 2553 ก้อจบป.ตรีแล้ว

งงมากคับ

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคับ คือร้อนใจมากๆเลยคับ
 ???

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
2.4 ไม่เป็นผู้กำลังศึกษาเกินชั้นปีที่ 1 ในมหาวิทยาลัย/สถาบันการศึกษาของรัฐที่เข้าร่วมระบบการคัดเลือกนักศึกษาร่วมกับ
สกอ. ยกเว้นได้ลาออกจากการศึกษาก่อนวันยื่นใบสมัคร (หากมีการลงทะเบียนในรายวิชาบังคับของชั้นปีที่สูงกว่าปีที่ 1 จะถือว่า
ศึกษาในชั้นปีที่เกินชั้นปีที่ 1)

อ่านแล้วเข้าใจว่าต้องรอ 1 ปีเช่นกันครับ เรียนจบถึงสมัครได้ีปี 2553

เพชร(ชาย)

อ่า กสพท รู้สึกจะไม่มีอายุมาเกี่ยวน้า

แหะๆ แอบไปดูใน กสพท มา แล้วแต่ตาถั่งเราหาไม่เจอ ส่วนที่เข้า พูดถึง คุณสมบัติผู้สมัคร

แต่น่าจะได้นะ ลองดู หรือเรียนจบก่อนก็ได้นะ จะได้ได้ ปริญญาสองใบ เท่ มากมาย