Docchula Community

วิชา ชีวะค่ะ

เย

วิชา ชีวะค่ะ
« on: June 24, 2010, 09:22:07 pm »
ขอถามหน่อยนะค่ะว่า

- ในน้ำลายเรามีซูเครส อ่ะป่าวค่ะ ถ้าไม่มีแล้วทำไมเวลากินน้ำตาลถึงรู้สึกว่าหวาน ตามที่คิดนะค่ะ มันจะหวานได้น่าจะเกิดจากที่ในปากเรามีเอนไซม์ย่อยน้ำตาล เหมือนกับที่เรากินข้าวแล้วในปากเรามี เอนไซม์อะไมเลสซึ่งย่อยได้  ยังงง  ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Offline K a N e N o ' T e a..!!

• *
  • 133
  • 2
  • Bankai.. Hollowization..!!
Re: วิชา ชีวะค่ะ
« Reply #1 on: June 24, 2010, 10:24:54 pm »
เพราะน้ำตาลมันหวานโดยตัวของมัน ไม่ต้องย่อยก็หวาน

แต่แป้งมันไม่หวาน ต้องย่อยให้ได้เป็นน้ำตาลก่อน ถึงจะเกิดรสหวานมากระแทกต่อมรับรสอ่ะครับ

ส่วนกลไกการกระตุ้นต่อมรับรสจนทำให้เกิดความรู้สึกหวานขึ้นมาได้นั้น เราว่าเธอคงไม่อยากจะรู้ >.<

หวังว่าคำตอบคงช่วยอะไรได้ ถ้าช่วยไม่ได้ หรืออยากได้ละเอียดกว่านี้ก็พิมพ์ถามมาละกัน

เด๋วก็มีคนมาตอบ
Fill my heart with Gladness, Take away of my Sadness..!!

เย

« Reply #2 on: June 25, 2010, 10:10:26 pm »
ขอบคุณมากเลยค่ะ   :-*

ว่าแล้วก็อยากรู้กลไกการกระตุ้นต่อมรับรสจนทำให้เกิดความรู้สึกหวานเหมือนกัน

ช่วยพิมพ์ต่อให้หน่อยนะ

Offline K a N e N o ' T e a..!!

• *
  • 133
  • 2
  • Bankai.. Hollowization..!!
« Reply #3 on: June 26, 2010, 08:32:27 pm »
เราไม่รู้ว่าเธอเรียนอยู่ระดับอะไรอ่ะ เด๋วพิมพ์มากแล้วจะกลายเป็นภาษาต่างดาว
เอาเป็นว่าตอบแบบง่ายละกันนะว่า

น้ำตาลจะไปจับกับ 'Receptor' ที่ผิวเซลล์รับรส ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงภายในเซลล์
ซึ่งการเปลี่ยนแปลงนี้คือการที่ประจุบวกเข้าเซลล์มากขึ้น หรือเรียกว่า 'Depolarization'
ซึ่งไอ้ 'Depolarization' เนี่ยทำให้มี Calcium เข้ามาในเซลล์
และ calcium ที่เข้ามา ก็จะไปทำให้เกิดการหลั่ง Neurotransmitter ไปกระตุ้นเซลล์ประสาท
เซลล์ประสาทก็จะส่งสัญญาณต่อไปที่สมอง สมองก็จะแปลผลออกมาเป็รรสชาติต่อไป
Fill my heart with Gladness, Take away of my Sadness..!!