Docchula Community

อยากให้พี่ๆให้คำแนะนำ ณ จุดเริ่มต้น(จริงจัง) สองเดือนกับ กสพท

teriy

สองเดือน
อ่านหนังสือจริงจัง
วางแผนยังไงดีคะพี่
ความรู้ที่มีอยู่
ไม่ถึงกับแย่แต่ก็ไม่ถึงขั้นดี
เรียนพิเศษมาบ้างแล้วพอสมควร แต่ก็ไม่ค่อยตั้งใจเรียนเท่าที่ควร
อยากได้คำแนะนำค่ะ
เพราะเวลาสองเดือนอยากให้เกิดประโยน์สูงสุด
ยังฟังประสบการณ์ของพวกพี่ๆค่ะ
ปล.เพิ่งตัดสินใจที่จะลงสู่สนาม กสพท อย่างจริงจัง
ในตอนแรกคิดว่าจะเอาโควต้าพื้นที่ แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้ว
ขอบคุณมากๆค่ะ

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
ยังทันมั้ย ?
เน้นวิชาที่ถนัดจะดีที่สุด ยิ่งถ้าถนัดวิชาที่ถ่วงน้ำหนักเยอะ ๆ อย่างเลขหรืออังกฤษจะดีมาก เพราะว่าในเวลาที่เท่ากัน อ่านวิชาที่ถนัดจะตั้งใจกับมันได้มากกว่า (พี่อ่านเลขแปบเดียวก็แทบจะปาหนังสือทิ้งแล้วน้อง สติแตก) ซึ่งก็แปลว่าจะให้ผลลัพธ์ที่มีประสิทธิภาพมากกว่า
เช่นสมมุติว่าอ่านหนังสือ 1 วัน ถ้าอ่านอังกฤษ อาจจะทำให้ทำข้อสอบได้เพิ่มขึ้นในสนามจริง 2 ข้อ แต่อาจจะไม่ทำให้ได้คะแนนเลขมากขึ้นเลยก็ได้เพราะไม่เข้าใจอะไรเพิ่มขึ้่นเลย (ยกตัวอย่างตัวเอง)
ทั้งด้วยเหตุว่าเรามีสมาธิกับวิชาที่ถนัดได้มากกว่า และหัวเราเปิดรับและพร้อมเข้าใจวิชาที่ถนัดได้ดีกว่าด้วยครับ

สำหรับวิชาที่ไม่ถนัด ก็อย่าทิ้งไปซะเลยนะครับ ยิ่งถ้าเป็นตัวที่ถ่วงน้ำหนักเยอะ ๆ ก็จะให้ผลตรงข้ามกับเมื่อกี้ คือดึงเราลงได้รุนแรงมาก
ก็อย่างพี่ใช้วิธีทิ้งบางหัวข้อที่อ่านไม่รู้เรื่องจริงจัง (เวคเตอร์และจำนวนเชิงซ้อน -_____-') แล้วไปให้ความสำคัญกับหัวข้อที่ยังพอสู้ได้อยู่บ้างแทน
ก็จะลดภาระที่ต้องอ่านลงไปได้บ้าง เพราะพี่รู้สึกว่า อ่านไปเท่าไหร่ก็คงสู้ไม่ไหวอยู่ดี และไหน ๆ ข้อสอบเลขนี่ทำก็ไม่ค่อยจะทันอยู่แล้ว ก็ทิ้งหัวข้อที่ไม่ถนัดไปซะเลย ง่ายดี

สรุปให้เน้นวิชาที่ถนัดแต่อย่าทิ้งตัวที่ไม่ถนัดครับ

ส่วนเรื่องทำข้อสอบย้อนหลัง จะช่วยให้เราจับแนวทางข้อสอบได้มากขึ้่น ว่าข้อสอบจะถามอะไรประมาณไหน เวลาอ่านจะได้เน้นอ่านได้ถูก และช่วยชี้ประเด็นที่เรายังหลง ๆ ลืม ๆ ไปด้วยครับ เวลาที่ควรเริ่มทำข้อสอบพี่คงบอกน้องไม่ได้แน่นอน ต้องแล้วแต่คน แต่คิดว่าเริ่มทำแต่เนิ่น ๆ ก็ดีครับ เป็นวิธีที่ให้ผลดีมากวิธีหนึ่ง อย่างน้อยก็ในเวลาที่จำกัดแล้วดีกว่าอ่านไปเรื่อยเปื่อยอย่างไร้จุดหมายครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับน้องนะครับ

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP