Docchula Community

ยินดีต้อนรับน้องๆ และผู้สนใจทุกท่านเข้าสู่บอร์ด"แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ"

น้องต๊ะ

:)แล้วถ้าเรียนอยู่ ม.6 ปีนี้ ม.จุฬาฯจะรับสมัครช่วงไหนค่ะ

จะเข้าได้ทางไหนบ้าง แบบ สอบตรง หรือว่ามีทางอื่นอีก ???

เกรดจะต้องเท่าไหร่ ถึงจะมีสิทสอบเข้า

เอ่อ :P แล้วรับกี่คนค่ะ

ขอบคุณค่ะ :-*

ENJOY!!

พี่ค่ะ หนูอยู่ ม.6 แล้ว

อีกไม่นานก็จะต้อง Ent แต่แทบจะไม่มีเวลาอ่านหนังสือเลย

เรียนพิเศษกลับมาก็แทบจะสลบแล้วๆๆ

อยากรู้ว่าพี่ๆตอนสอบอ่านหนังสือกันยังไงค่า

ได้โปรดแนะนำด้วยค่า

ปล. อยากเข้าค่ายหมอไม่เคยจะติดซ๊ากกที  TT

New Admin

ENJOY!!

พี่ค่าไม่มีโควต้า สำหรับคนที่ผ่าน สอวน ชีวะ แค่รอบ 1 เหรอ (ไม่ผ่านรอบสอง)  TT

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
พี่ค่าไม่มีโควต้า สำหรับคนที่ผ่าน สอวน ชีวะ แค่รอบ 1 เหรอ (ไม่ผ่านรอบสอง)  TT

ไม่มีน่ะ

เเต่ปกติจะมีโควต้าวิชาการ(โอลิมปิก)วิชาชีววิทยา ปีล่ะ 3คน

ซึ่งก็ต้องเข้าค่ายของ สสวท. รอบ1 ด้วย

Czechet

เวลาสอยตรงแพทย์ตอนนี้ไม่ใช่เกรดหรอค่ะ? ??? ถ้าไม่มีเกรดครบ 5 เทอมก็ไม่เป็นไรใช่ไหมค่ะ คือว่าเพิ่งกลับมาจากโครงการแลกเปลี่ยนปีนึงเลยไม่มีเกรดม.4เทอมปลายอ่ะค่ะ :o เลยเสียวๆอยู่ว่าเราถือว่ามีคุณสมบัติครบไหม?

Offline Sinful Darkness

• Lo|icoN !!
  • 5839
  • 176
  • มันเป็นเขาวงกตที่ไม่มีทางออก
เวลาสอยตรงแพทย์ตอนนี้ไม่ใช่เกรดหรอค่ะ? ??? ถ้าไม่มีเกรดครบ 5 เทอมก็ไม่เป็นไรใช่ไหมค่ะ คือว่าเพิ่งกลับมาจากโครงการแลกเปลี่ยนปีนึงเลยไม่มีเกรดม.4เทอมปลายอ่ะค่ะ :o เลยเสียวๆอยู่ว่าเราถือว่ามีคุณสมบัติครบไหม?
สอบตรงนี่ โครงการ หรือ กสพท. หว่า ??
ถ้าเป็น กสพท.
ขอแค่ใบรับรองว่าเราเรียนจบม.ปลาย หรือเทียบเท่า ก็สอบ กสพท. ได้แล้วครับ

แต่ถ้าเป็นโครงการCPIRD หรือ ODOD ของ จุฬาฯ
รายละเอียดก็ตามกระทู้นี้ครับ
http://forum.docchula.com/index.php/topic,6739.0.html

คือความว่างเปล่า

ATP

ENJOY!!

พี่ๆค่ะ หนูมีความสงสัยมานานแล้วว่า  ???

การที่เราจะเลือกช่วยใคร เราต้องยอมเสียสละคนๆเดียวที่เป็นคนที่ดีมากๆ

เพื่อที่จะช่วยอีกหลายๆคนจริงๆเหรอค่ะ

มันคงตัดสินใจลำบากมากถ้าเราต้องเป็นคนตัดสินใจ

ช่วยตอบหน่อยนะคะ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
พี่ๆค่ะ หนูมีความสงสัยมานานแล้วว่า  ???

การที่เราจะเลือกช่วยใคร เราต้องยอมเสียสละคนๆเดียวที่เป็นคนที่ดีมากๆ

เพื่อที่จะช่วยอีกหลายๆคนจริงๆเหรอค่ะ

มันคงตัดสินใจลำบากมากถ้าเราต้องเป็นคนตัดสินใจ

ช่วยตอบหน่อยนะคะ

ทางที่ดีคือเลือกทางออกที่ทุกคนได้รับประโยชน์ และไม่ขัดต่อครรลองคลองธรรมครับ
ถ้าสองทางเลือกนั้นมันขัดกันก็ต้องพิจารณาไปเป็นกรณีไปครับ

วัต

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน
ตอนนี้ผมเรียนอยู่ม.5(ชลราษฎรอำรุง) อยากเข้าแพทย์
ก็มีหลายเรื่องที่อยากทราบก็จะขอถามเป็นข้อๆนะครับ ถ้าซ้ำก็ขออภัยนะครับ(ยังไงก็ตอบหน่อยนะครับ...อิอิ)
1.ในการสอบระบบ กสพท.(Ad กลาง) ความถนัดแพทย์นี้คือยังไงประมาณไหนแล้วมีหนังสือแนะนำให้อ่านไหมครับ

2.CPIRD/ODOD ความถนัดทางการแพทย์คือยังไงประมาณไหนแล้วมีหนังสือแนะนำให้อ่านไหมครับ

3.ในโครงการ ODOD ผมอ่านเจอในบอร์ดที่เปรียบที่1กับที่2ของสองอำเภอไว้ แล้วถ้าสมมติ
นาย ก. สอบได้ที่ 1 อยู่อำเภอ A นาย ข.สอบได้ที่ 10 อยู่อำเภอ B ซึ่งในจังหวัดนั้นต้องการอำเภอ B แล้วอย่างนี้นาย ข.ได้ช่ายป่ะครับ

4.ผมเคยได้ยินว่ามีโครงการเข้าค่ายกับนศพ.จุฬา (ขอโทษที่ไม่รู้จักชื่อค่ายนะครับ) ไม่ทราบว่ารับสมัครช่วงไหนอย่างไรติดตามรายละเอียดได้จากตรงไหนครับ

5.อยากทราบว่านอกจากแพทย์จุฬาที่รับตรงแล้ว(CPIRD/ODOD) ยังมีแพทย์ที่อื่นรับตรงโดยที่ไม่ช่ายการสอบของ กสพท.(Ad กลาง) สามารถหารายละเอียดได้จากที่ไหนบ้าง อยากให้พี่ช่วยแนะนำหน่อย (เพราะผมกลัวไม่ติดที่แพทย์จุฬาครับ)

6.อยากให้พี่แนะนำหนังสือแต่ละวิชาขอแบบที่พี่คิดว่าดีๆเอาแบบโดนเลยอ่ะครับ...อยากติดมากกกๆๆๆๆ

ตอนนี้คิดออกแค่นี้ครับ ถ้าวันหลังคิดออกอีกจะมาถามใหม่นะครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับทุกๆคำตอบและคำแนะนำครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
พอดีใกล้สอบมาก ตอบได้เท่าที่นึกออกละกัน

1+2 เป็นความถนัดตัวเดียวกันครับ

4 ชื่อ ค่ายอยากเป็นหมอครับ อ่านรายละเอียดที่นี่เลย ---> http://forum.docchula.com/index.php/board,85.0.html

5. น้องต้องติดตามจากประกาศคณะแพทย์ ของแต่ละมหาวิทยาลัยเองอีกทีนะ แต่ที่นึกออกแว๊บๆ มีเชียงใหม่ ขอนแก่น สงขลา บูรพา ที่มีเปิดสอบเอง แต่จำนวนรับอะไรงี้ พี่ก็ไม่รู้เหมือนกันอ่ะ

:)

ต้นหญ้า

พี่ครับๆแล้ว คะแนนพวกพี่ cpird กับ odod ที่ใช้คะแนน gat-pat ครั้งที่ 3 อ่าคับ

พวกพี่ได้ราวๆ กันเท่าไหร่อ่าๆ

ต้องสูงแน่ๆเลยๆ

เสี่ยวทำไม่ได้อ่าๆ

พี่ครับๆแล้ว คะแนนพวกพี่ cpird กับ odod ที่ใช้คะแนน gat-pat ครั้งที่ 3 อ่าคับ

พวกพี่ได้ราวๆ กันเท่าไหร่อ่าๆ

ต้องสูงแน่ๆเลยๆ

เสี่ยวทำไม่ได้อ่าๆ

พี่ที่เเล้ว ขั้นต่ำประมาน 60-70 % อ่ะน้อง(ไม่เเน่ใจนะ เพราะมันต้ง 1 ปีมาเเล้ว) ถึงจะติด c pird
พยายามทำวิท ใ้ได้เยอะๆ เพราะมันใช้ 40% เเหนะ
New Admin

ต้นหญ้า

งั้นก็ GAT PAT 200 +  อ่าจิๆ -*-

ขอบคุณมากครับๆ

ผมจะตั้งใจครับๆ

^^~