Docchula Community

อยากทราบความเห็นครับ

Latte

อยากทราบความเห็นครับ
« on: September 29, 2008, 07:23:02 pm »
ศูนย์ข่าวนครราชสีมา - แฉอาจารย์ ม.ราชภัฏโคราช ลุแก่อำนาจสุดกร่าง! บุกป่วนห้องสอบไล่ตัดผม นศ.ชายวุ่นกว่า 70 คน ขณะนั่งใช้สมาธิทำข้อสอบ ด้านอาจารย์คุมห้องสอบสุดทน ทำบันทึกร้อง “อธิการบดี” แฉควงกรรไกรบุกห้องสอบโดยพลการ ไม่ขออนุญาตไม่ฟังเสียงร้องห้ามปราม ซัดเป็นพฤติกรรมลุแก่อำนาจ สร้างความอับอายและขัดต่อจริยธรรมของครูผู้สอนอย่างไร้สำนึก จี้ อธิการบดี หยุดพฤติกรรมหยาบกระด้างหลงยุคของ “ผศ.กร่าง”

วันนี้ (29 ก.ย.) ผศ.ดร.สามารถ จับโจร อาจารย์ประจำมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา เปิดเผยว่า ตนได้ทำบันทึกข้อความ เรื่อง “อาจารย์ ผศ.พัชรินทร์ วิทยาเอนกนันท์ กระทำเกินกว่าเหตุ” ร้องเรียนไปยัง อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา (ผศ.ดร.เศาวนิต เศาณานนท์)

ทั้งนี้ เนื่องจากเมื่อวันที่ 26 ก.ย.ที่ผ่านมา ขณะที่ตน และ อ.กิตติชัย ตรีรัตน์วิชชา กำลังทำหน้าที่เป็นกรรมการกำกับห้องสอบ ที่อาคาร 9 ห้อง 9.10.11 ซึ่งนักศึกษาโปรแกรม วิชา นิติศาสตร์ ชั้นปีที่ 1 หมู่ 3 คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ กำลังทำข้อสอบวิชา กฎหมายแพ่งทั่วไป อยู่อย่างใช้สมาธินั้น ปรากฏว่า ผศ.พัชรินทร์ วิทยาเอนกนันท์ ประธานโปรแกรมวิชานิติศาสตร์ คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ ได้เดินเข้ามาในห้องสอบโดยพละการ และมิได้ขออนุญาตจากกรรมการกำกับห้องสอบ และเดินตรงเข้าหานักศึกษาชายที่กำลังนั่งทำข้อสอบอยู่แล้วใช้มีดกรรไกรตัดผม นักศึกษาชายในห้องสอบ จำนวน 13 คน จนเกิดความวุ่นวายโกลาหลไปทั้งห้อง

ผศ.ดร.สามารถ กล่าวต่อว่า ผศ.พัชรินทร์ มิได้ฟังเสียงร้องห้ามปรามจากตนที่เป็นกรรมการกำกับห้องสอบแต่อย่างใด ยังคงใช้กรรไกรตัดผมนักศึกษาที่กำลังสอบอยู่ต่อไป พฤติกรรมที่ลุแก่อำนาจของ ผศ.พัชรินทร์ ครั้งนี้ ได้สร้างความอับอายแก่นักศึกษาและขัดต่อจริยธรรมของครูผู้สอนอย่างไร้สามัญ สำนึก

ดัง นั้น ตนจึงขอเรียกร้องให้ท่านอธิการบดี โปรดได้ทำอะไรสักอย่างเพื่อยับยั้งพฤติกรรมหยาบกระด้างที่บุคคลผู้ดำรง ตำแหน่งทางวิชาการระดับผู้ช่วยศาสตราจารย์ และสอนอยู่โปรแกรมนิติศาสตร์ ที่ใช้ความรู้ความสามารถอวิชากลั่นแกล้งคนที่ไม่มีทางสู้อย่างผ้าขาวบางนัก ศึกษาชั้นปีที่ 1 ที่โดนกระทำอยู่ในขณะนี้ เพื่อดำรงไว้ซึ่งภาพลักษณ์ เกียรติยศศักดิ์ศรีอันดีของมหาวิทยาลัยราชัฏอันทรงเกรียรติของเราสืบต่อไป

ผศ.ดร.สามารถ กล่าวอีกว่า ในบันทึกถึง อธิการบดีดังกล่าว อ.กิตติชัย ตรีรัตน์วิชชา กรรมการกำกับห้องสอบร่วมกับตนอีก 1 คน ได้ลงนามในฐานะเป็นพยานในที่เกิดเหตุด้วย นอกจากนี้ยังมีนักศึกษาเหยื่ออาจารย์ลุแก่อำนาจบุกไล่ล่าตัดผมขณะนั่งทำข้อ สอบในห้องสอบได้ลงชื่อแนบท้ายบันทึกจำนวนหลายสิบคนด้วย

ทั้งนี้ ทราบว่า ในวันที่เกิดเหตุ (26 ก.ย.) นอกจากห้อง 9.10.11 ที่ตนเป็นกรรมการคุมสอบแล้ว ห้องสอบของนักศึกษาชั้นปีที่ 1 โปรแกรม วิชานิติศาสตร์ อีกประมาณ 3 ห้องสอบ ก็ถูก อาจารย์ ผศ.พัชรินทร์ ซึ่งเป็นประธานโปรแกรม วิชานิติศาสตร์ บุกเข้าตัดผมเกิดเหตุวุ่นวายเช่นกัน โดยมีนักศึกษาชายตกเป็นเหยื่อรองรับอารมณ์อันไร้สามัญสำนึก ดังกล่าวประมาณ 60-70 คน

“เป็น ที่ทราบกันดีในบรรดา คณาจารย์ นักศึกษา ในมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา ว่า อาจารย์ท่านนี้มีพฤติกรรมกร่างลุแก่อำนาจเช่นนี้มานานแล้ว แต่ที่ผ่านมาไม่มีอาจารย์ นักศึกษาคนใดกล้าตอแยด้วย เพราะเห็นว่าเป็นอาจารย์ผู้ใกล้ชิดกับผู้บริหารระดับสูงของมหาวิทยาลัย” ผศ.ดร.สามารถ กล่าว และว่า

เรื่องนี้ถือเป็นการทำเกินกว่าเหตุที่น่าอับอายมาก โดยไม่คำนึงถึงศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์และเคารพสิทธิส่วนบุคคลแม้แต่น้อย แม้เขาจะเป็นลูกศิษย์ของตัวเองก็ตาม แต่พวกเขาไม่ควรถูกกระทำเช่นนี้ เพราะนักศึกษาในระดับอุดมศึกษานั้น ถือเป็นผู้ใหญ่ระดับหนึ่งแล้ว เป็นปัญญาชนที่มีอิสระ มีความคิดเป็นของตัวเอง ไม่ใช่แค่เรื่องทรงผมที่นักศึกษาชายบางคนก็ไว้สั้นบ้าง ยาวบ้าง ต้องมาถูกจองล้างจองผลาญไล่ล่ากันไม่เว้นแม้แต่ในห้องสอบ อันเป็นช่วงเวลาที่สำคัญมากต่อผลการเรียนของนักศึกษาทุกคน

Credit: ผู้จัดการออนไลน์ http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9510000115341&CommentPage=3&#Comment

อยากทราบความเห็นของพี่ๆ น่ะครับ ว่ามองประเด็นนี้ยังไง
แล้วที่แพทย์ จุฬาฯ มีแบบนี้ไหมอ่ะครับ

ขอบคุณครับ ^^

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
Re: อยากทราบความเห็นครับ
« Reply #1 on: September 29, 2008, 07:45:14 pm »
มองไงขอไม่บอกแต่ขอบอกว่าไม่มีครับ  :)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #2 on: October 03, 2008, 10:30:09 pm »
พี่รู้สึกว่าเค้าทำเกินกว่าเหตุนะ
เพราะว่าขึ้นมหาลัยแล้ว  ก็ไม่น่าจะเคร่งเกี่ยวกับทรงผมมาก
ส่วนที่จุฬา  พี่ยังเห็นย้อมหัวเขียว หัวส้มเดินอยู่ในจุฬาใหญ่อยู่เลย
ส่วนคณะแพทย์ก็จะเคร่งเรื่องทรงผมและการแต่งตัวบ้าง
ย้อมผมสีจัดๆนี่ไม่ได้เลย 
เพราะเราก็ต้องคิดอยู่ด้วยว่าเราเป็น "นิสิตแพทย์"

« Reply #3 on: October 26, 2008, 12:28:00 pm »
น้องไม่ต้องกลัว แพทย์จุฬาไม่มีอย่างนี้แน่นอน   ;D

"Wanna die?"

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #4 on: October 26, 2008, 12:40:56 pm »
ไม่ออกความเห็นแล้วกันครับ

สำหรับเรื่องการแต่งกาย พี่มองว่าไม่มีถูกไม่มีผิด

มีแต่ "เหมาะสม" กับ "ไม่เหมาะสม" กับความเป็นนิสิตแพทย์ ก็แค่นั้นครับ ::)
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
« Reply #5 on: October 26, 2008, 02:59:06 pm »
คิดว่า ใช้แบตเตอร์เลี่ยนน่าจะเร็วกว่านะ ;D
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #6 on: October 26, 2008, 03:20:09 pm »
เอ รู้สึกข่าวนี้ไม่นานนะ(แต่ก็พอควร)
ตอนให้สัมภาษณ์อาจารย์คุมสอบ เหมือนกับว่า ปกติจะตรวจตอนจะเข้าห้องสอบโดยอาจารย์คุมสอบเป็นคนตรวจนะ
พอเช็คว่าโอเค ถึงจะอนุญาตให้คนนั้นเข้า
ในข่าวบอกว่า จู่ๆก็เดินเข้าห้องมาเลย
เกรียนได้ที่มากมาย

Offline p3ar

• *
  • 178
  • 8
« Reply #7 on: November 01, 2008, 09:27:17 pm »
แต่ ปี 1 ก้อมี หัวเขียว มั่งนะ โอเครอยู่ อาจารย์ยังไม่ว่าไร เพราะยังไม่ได้อยู่ในคณะมากด้วยมั้ง

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #8 on: November 04, 2008, 10:41:12 pm »
ปี 1ยังไม่ค่อยเคร่งมากเท่าไร
ถ้าเป็นปีต่อๆไปบัตรนิสิตอาจหลุดลอยได้นะน้องนะ