Docchula Community

สมัครสอบเข้าศึกษาต่อแพทย์ผ่าน กสพท. "ใช้เกรด(ผลการเรียน)"เป็นตัวตัดสินหรือไม่

Nakin

อยากทราบว่าการเข้าสมัครสอบเข้าแพทย์ผ่านทาง กสพท.นั้น ใช้เกรดเฉลี่ยขั้นต่ำในการเป็นเป็นที่มใช้สมัครหรือไม่ครับ แล้วใช้เป็นตัวคำนวนคะแนนไหมครับ (ผ่านทางกสพท.อ่ะครับ) ได้โปรดตอบทีครับT^T :-X :-X :-X :-X :-X :-X

nakin

มันใช้เกรดเป็นเกณท์การสมัครไหมครับ  ???

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
การรับตรงผ่าน กสพท. ไม่มีการกำหนดเกรดเฉลี่ยสะสมขั้นต่ำหรือใช้เกรดมาคิดเป็นคะแนนตอนสอบเข้าครับ

คะแนน 100% จะมาจาก การสอบความถนัดแพทย์ 30% และวิชาสามัญ(คณิต วิทย์ อังกฤษ ไทย สังคม) 70%

nakin

ขอบคุณครับที่ตอบมาแล้วก็ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆนะครับ T^T แต่ย้ำได้ใช่ไหมครับว่าเกรดเท่าไหร่ก็เข้าได้ถ้าสอบผ่าน

• 5587
  • 74
ขอบคุณครับที่ตอบมาแล้วก็ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆนะครับ T^T แต่ย้ำได้ใช่ไหมครับว่าเกรดเท่าไหร่ก็เข้าได้ถ้าสอบผ่าน

ใช่ ๆ เกรดเท่าไรก็เข้าเรียนได้ถ้าคะแนนมากกว่าคะแนนต่ำสุดที่ติด + O-net ทุกวิชารวมกันแล้วเฉลี่ยเกิน 60% + วิชาสามัญแต่ละวิชาเกิน 30%

nakin

งงครับที่ว่า"ถ้าคะแนนมากกว่าคะแนนต่ำสุดที่ติด"หมายความว่ายังไงครับ

Mink64

ประมาณว่า สมมติคะแนนต่ำสุดของคณะแพทย์จุฬาคือ 64.**  ถ้าเราได้มากกว่า 64.** ซึ่งเป็นคะแนนต่ำที่สุดก็ได้เข้าอะค่ะ (รึเป่า ) ฮะๆ  :-[

• 5587
  • 74
อย่างงั้นแหละ จะใช้ภาษาให้งงทำไมเนอะ 555+

nakin

:-*ขอขอบคุณสำหรับทุกอย่างนะครับ  :)ถ้าไม่มีพี่ผมคงมืด8ด้าน  :'(