Docchula Community

ยินดีต้อนรับน้องๆ และผู้สนใจทุกท่านเข้าสู่บอร์ด"แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ"

ญาดา

พี่คะ ตอนนี้อยู่ม.4ค่ะ อยากเข้าแพทย์มากๆ อยากรู้ว่าเรียนหนักมากมั้ย เพราะเรียนโรงเรียนสองภาษากลัวไม่เข้มข้นพอ พอแนะนำที่เรียนพิเศษมั้ยอ่ะคะ

ฝัน

8)อยากรู้อะค่ะว่าต้องเรียนสาขาไหน...ยังไง...ต้องทำอะไรบ้างถึงจะได้เรียนคณะเเพทย์คะ
บอกหน่อยคร้า  :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*

ฝัน

อ้อ....ลืมบอกอะค่ะว่าอยู่ม.3อยากเตรียมตัวตั้งเเต่เนิ่นๆค่ะ :'(

ช่วยบอกทีนะคะ :-* :-* :-*

มายด์

พี่ค่ะๆ ตอนนี้หนูอยู่ม.5 แล้วแต่อยู่สายศิลป์-ฝรั่งเศส

อยากเรียนแพทย์มากๆ แต่รู้ว่าอาจจะสายไป

พี่ช้วยแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ พอมีโอกาศเข้าได้มั้ย

แร้วต้องทำยังไงอ่านหนังสืออะไร

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อินตะวัน อินทร์ด้วง

สวัสดีค่ะพี่   :) :)
ถ้าจะสอบแพทย์ต้องอ่านหนังสือเยอะมั้ยค่ะ  อ่านวิชาอะไรเป็นพิเศษค่ะ  เวลาสอบเนี้ยคงจะยากน่าดูชั่ยมั้ยค่ะ  กลังว่าจะอ่านหนังสือแล้วเนื้อหาไม่ตรงกะข้อสอบ
ทัมยังงัยดี หนูอยากเรียนแพทย๋ค่ะ  แล้วต้องทำเกรดให้ได้เท่าไหร่่ค่ะ ว่าที่คุณหมอ

:-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X    :P :P :P :P :P :P :P :P

chatpawit

ผมอยู่ โรงเรียนที่ไม่เคยสอบแพทย์ได้เลยคับ มีแต่ที่ใกล้ๆๆจะได้กันทั้งนั้น แล้วทำไงคับเราถึงจะสอบเขาแพทย์ได้ ผมเรียนก็ไม่เก่งเท่าไรคับ

Mr. T

พี่ๆครับ ทำให้ถึงอ่านหนังสือได้เยอะๆ ครับ แนะนำหน่อยครับ

Mr.T

พี่ๆช่วยแนะนำการอ่านหนังสือให้หน่อยนะครับ ผมจะเอาไปอ่านช่วงปิดเทอม แล้วอีกอย่างผมเรียนไม่ค่อยดีเท่าไรด้วยครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

A

:-*คือว่า ผมอยากเรียนเเพทย์ อ่าคับ ^^"
ผมอยากเป็นเเพทย์ เพราะ จะได้ช่วยคนอ่าคับ เหนื่อยก็ไม่กลัว เพราะทําเเล้วสบายใจ
เเล้วผมอยากถามว่า จะต้องอ่านหนังสือกี่ชั่วโมง
เเล้วต้องเน้นวิชาไหนมากที่สุดอ่าคับ
อยากรู้เท่านี้คับ ผมอยู่ ม. 4งับๆ เกรด 3.96 อ่างับๆ
ขอบคุณที่ตอบน่ะคับjavascript:void(0);

chontirod

พี่คะ การรับสมัครเพทย์จุฬานี้เริ่มสมัครตั้งแต่วันไหนคะ ในปี2555นะคะ
แล้วต้องนำอะไรไปสมัครบ้างคะ เกินที่จะเข้ารับสมัครแพทย์เนี่ยทุกเทอมจะต้องมีหน่วยกิจเท่าไรคะ
แล้วใช่อะไรบ้างคะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ติดตามรายละเอียดที่นี่เลยครับ

กสพท.
www9.si.mahidol.ac.th/

ฝ่ายวิชาการ คณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ (โครงการ CPIRD, ODOD, Olympic)
http://acad.md.chula.ac.th/

FutUrE

พี่ๆครับตอนพี่ผ่าอาจารย์ใหญ่ช่วงแรกๆ ไม่กลัวหรือสะอิดสะเอียนยังไงบอกไม่ถูกกันบ้างหรอครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
พี่ๆครับตอนพี่ผ่าอาจารย์ใหญ่ช่วงแรกๆ ไม่กลัวหรือสะอิดสะเอียนยังไงบอกไม่ถูกกันบ้างหรอครับ
แรกๆก็กลัวครับ แต่ก็แล้วแต่คน
พี่กินหมูแดง เป็ดย่าง ไม่ลงไปสองวันอะ

แต่หลังจากนั้นมาเราก็เคยชิน และปรับตัวได้ครับ
ความกลัวหายไป เหลือแค่ความเกรงในฐานะที่ท่านเป็นอาจารย์ของเราครับ

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17

พี่เฉยๆนะ กินทุกอย่างได้ตามปกติ ข้าวขาหมูพี่ก็กิน
พี่คิดว่าท่านเสียสละอุทิศตนมาให้เราได้ศึกษา ท่านเป็นอาจารย์คนนึง ก็เลยไม่กลัวมั้ง

แต่ตอนเปิดผ้าครั้งแรกก็นิ่งไปเหมือนกัน 55555
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))