Docchula Community

ยินดีต้อนรับน้องๆ และผู้สนใจทุกท่านเข้าสู่บอร์ด"แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ"

WAFER

สวัสดีค่ะพี่ๆ
คือว่าตอนนี้หนูกำลังจะขึ้นม.5 แล้วค่ะแต่ว่าช่วงตอนอยู่ม.4 หนูไม่ค่อยตั้งใจเรียนเลยค่ะตอนนั้นหนูยังไม่จริงจังอะไรมากมายค่ะอาจเพราะสิ่งรอบตัวแทบเรียกได้ว่าหนูไม่รู้เรื่องเลยในวิชา เคมี ฟิสิกส์ ชีวะ ไม่เข้าใจเลยค่ะ เพื่อนที่สนิทกันเขาเลยชวนให้ไปเรียนพิเศษแต่ว่าทางบ้านหนูฐานะข้างปานกลางพี่ชายก็เรียนอยู่ในระดับที่สูงด้วยค่าใช้จ่ายก็ต้องสูงตามหนูไม่อยากรบกวนพ่อกับแม่มากค่ะเพราะหนูไม่ได้ตั้งใจเรียนก่อนเองแล้วจะไปขอเรียนพิเศษค่่าใช้จ่ายในแต่ละบทเรียนก็แพงเกินค่าเทอมด้วยซ้ำค่ะหนูเลยตอบปฏิเสธเพื่อนไปตอนนี้อยู่ในช่วงปิดเทอมหนูได้มีเวลาอยู่กับตัวเองมากขึ้นเลยรู้ว่าตัวเองต้องขยันเพื่อให้ได้คณะที่รักเพื่ออนาคตจะได้ไม่เสียใจหนูเลยเอาหนังสือของม.4 ทั้งสามวิชามาปรับความเข้าใจใหม่เพื่อนถามว่าทำไมไม่อ่านของม.5ไปเลยเสียดายเวลาแย่ หนูก็เสียดายเวลาค่ะแต่ถ้าพื้นฐานหนูไม่มั่นถ้าเลื่อนระดับขึ้นไปอีกหนูคงต้องเสียเวลาเปล่าไปอีกด้วยความไม่เข้าใจ พี่ๆคะหนูอยากได้คำแนะนำว่าหนูต้องอ่านของม.4 หรือของม.5ไปเลยคะหรือว่าหนูต้องไปเรียนพิเศษ หรือว่าอ่านที่บ้านปูพื้นฐานใหม่ตามความเข้าใจของหนูเองดีกว่าคะ
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

WAFER

ขอถามคำถามต่อจากข้อความข้างบนนะคะ คือว่า แล้วจะทันไหมค่ะตอนนี้จะขึ้นม.5 อยู่แล้วค่ะกลัวว่าจะสอบไม่ติดด้วยน่ะคะ
รบกวนอีกรอบนะคะ

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17
ไม่มีคำว่าสายหรอกค่ะ น้องๆ ถ้าน้องเริ่มซะตั้งแต่ตอนนี้

น้องๆเพิ่งจะขึ้นม. 5 พี่ก็คงแนะนำแค่เรียนเนื้อหาของ ม.4 กับ ม.5 ให้เข้าใจ อาจจะเรียนพิเศษหรืออ่านเองก็ได้ "ทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัวเราเองค่ะ"

ถึงน้องไปเรียนพิเศษ แต่ถ้าน้องไม่ตั้งใจเรียน ไม่ทวนหนังสือ ไม่อ่านหนังสือ พี่ว่าการเรียนพิเศษก็เปล่าประโยชน์เหมือนกันค่ะ
แต่ถ้าน้องไม่เรียนพิเศษแต่น้องขยันอ่าน ขยันทวน สงสัยตรงไหนไม่เข้าใจก็ถามอาจารย์ เพื่อน รุ่นพี่ ขยันทำโจทย์แบบฝึกหัดพี่ว่ามันดีกว่าอีก
และถ้าน้องเรียนพิเศษแล้วกลับมาทวน มาอ่านเพิ่มเติมก็เหมือนน้องได้ 2 ต่อ

สำหรับเนื้อหาที่ควรอ่าน พี่คิดว่าน้องควรอ่านทั้งของม.4 และม.5 นะ ไม่ใช่ว่าขึ้นม.5ก็ทิ้งก็ม.4ไปเลย การที่เราจะเรียนในชั้นนที่สูงขึ้นไป พื้นฐานเราต้องดีซะก่อน ไม่งั้นเราก็คงต่อยอดได้ไม่ดีแน่ๆ

แนะนำคร่าวๆ ก็ปิดเทอมนี้น้องก็อ่านของม.4ให้แม่นก็ได้ พอเปิดเทอม ม.5 มาก็ตั้งใจเรียน กลับมาอ่านทวน ทวนเนื้อหาที่เรียนของวันนี้ และ ก็อ่านเนื้อหาที่จะเรียนพรุ่งนี้ล่วงหน้า (ค่อนข้าง ideal แต่ก็สามารถทำได้จริง และถ้าทำได้จริงมันจะดีมากเลย ^^ )

ขอให้น้องๆทุกคนโชคดีค่ะ :)
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

WAFER

ขอบคุณมากๆเลยค่ะรู้สึกดีขึ้นยิ้มได้แล้วค่ะูู :) แ่ต่ว่าพี่คะ

หนูเป็นโรคขาดความอดทนค่ะ  :'(

TT

อยากรบกวนถามพี่ๆว่า ถ้าหากเข้ามาเรียนระดับมหาวิทยาลัยของคณะนี้แล้ว แต่ทักษะทางภาษาอังกฤษไม่ค่อยแม่น ไม่ค่อยคล่อง พวกฟัง พูด หรือพวกทักษะเขียนเยอะๆ เช่น essay ไรประมาณนี้  ควรที่จะไปเรียนเพิ่มพูนทักษะมั้ยคะ(ไม่เคยเรียนพวกconverกับnativeไรงี้อ่าค่ะ) หรือภายในเนื้อหาที่บังคับเรียนใช้มากน้อยแค่ไหน
ขอบคุณค่ะ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
อยากรบกวนถามพี่ๆว่า ถ้าหากเข้ามาเรียนระดับมหาวิทยาลัยของคณะนี้แล้ว แต่ทักษะทางภาษาอังกฤษไม่ค่อยแม่น ไม่ค่อยคล่อง พวกฟัง พูด หรือพวกทักษะเขียนเยอะๆ เช่น essay ไรประมาณนี้  ควรที่จะไปเรียนเพิ่มพูนทักษะมั้ยคะ(ไม่เคยเรียนพวกconverกับnativeไรงี้อ่าค่ะ) หรือภายในเนื้อหาที่บังคับเรียนใช้มากน้อยแค่ไหน
ขอบคุณค่ะ
สำหรับการเรียนภาษาอังกฤษตอนปีหนึ่ง จะมีการแบ่งกลุ่มเรียนกันตามระดับความสามารถของแต่ละคน คือมีห้องเก่ง ห้องอ่อน น้องจะได้เรียนกะคนระดับเดียวกัน และพัฒนาไปด้วยกัน (ส่วนเรื่องคะแนนนี่ ไม่ทราบครับ พี่ผ่านมาหลายปีแระ)

ส่วนมากที่ใช้ในการเรียนตลอดหกปีในคณะนี้เน้นอ่านมากที่สุดครับ ฟังบ้าง แต่พูดกับเขียนนี่ไม่ค่อย

แต่สำหรับการดำรงชีวิตในวิชาชีพนี้ ทักษะทางภาษาที่ดีจะเป็นแต้มต่อมากๆ ในการที่น้องจะไปเรียนต่อต่างประเทศ หรือฟังบรรยายของอาจารย์ชาวต่างชาติที่มาบรรยายเป็นครั้งคราว หรือโต้ตอบในการประชุมทางวิชาการนานาชาติที่มีบ้าง รวมถึงทักษะในการทำวิจัย เขียนบทความนำเสนอทางวิชาการในต่างประเทศ หรือเพียงแค่คุยกับนักเรียนแลกเปลี่ยนที่มาเรียนด้วย

คือ ถ้าอยากเรียนต่อทางภาษาก็ดีครับ คงได้ใช้ประโยชน์แน่ๆแหละครับ ทั้งอังกฤษและภาษาอื่นๆ(คณะเราเปิดให้ไปเรียนวิชาเลือกที่จีน ญี่ปุ่น เกาหลีเหนือ เยอรมัน ออสเตรีย อเมริกา อังกฤษฯลฯ ด้วยครับ)

pimms

สวัสดีค่ะพี่ๆ คือตอนนี้อยู่ ม.4 เรียนอยู่โรงเรียนอินเตอร์อ่ะค่ะ ภาษาอังกฤษไม่ได้เป็นปัญหาสำหรับหนู แต่อยากทราบว่าข้อสอบทั้งหมดจะเป็นภาษาไทยใช่ไหมคะ? แล้วคือเห็นว่าต้องสอบ O-Net ด้วยหรอคะ? คือหนูเรียนระบบอังกฤษอ่ะค่ะ สอบข้อสอบ IGCSE ตอนม.4 แล้วสามารถเทียบวุฒิเป็นจบ ม.6 ได้เลย แปลว่าหนูสามารถสอบ O-Net ได้เลยหรือเปล่าคะ? ขอบคุณค่ะ :)

ทัด

พี่ครับผมอยากเข้าหมอมากที่สุด แต่เพื่อนผมบอกว่า อย่าเรียนเลยค่าเทอมแพงเป็นแสน เป็นล้าน จริงหรอครับ
กว่าจะจบเงินก็หมดไปลหายล้านจริงหรอครับ 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

Offline 125 66

• 3244
  • 64
พี่ครับผมอยากเข้าหมอมากที่สุด แต่เพื่อนผมบอกว่า อย่าเรียนเลยค่าเทอมแพงเป็นแสน เป็นล้าน จริงหรอครับ
กว่าจะจบเงินก็หมดไปลหายล้านจริงหรอครับ 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)
ค่าเทอมเทอมละสองหมื่นโดยประมาณ แต่ละที่ไม่เท่ากัน
นอกนั้นมีค่าตำรา ค่าโน่นนี่ ซึ่งที่มหาลัยจะมีทุนให้ขอครับ
ถ้าสอบติด มีแหล่งเงินให้เรียนอยู่แล้วครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
อยากเรียนหมอต้องเก่งไหม

อยากเรียนหมอต้องสอบติด
A book, tightly shut, is but a block of paper.

may_pattarapor1

มีวิธีการอ่านหนังสือเตรียมสอบ กสพท. ยังไงบ้างคะ? คือตอนนี้อยู่ม.5แล้ว  ถ้าจะลงเรียน อังกฤษ ไทย สังคม ควรลงคอร์สไหนดีคะ?

WAFER

พี่ๆคะหนูอยากรู้ว่าเวลาทำข้อสอบสอบเข้าเราต้องทำให้ได้ทุกข้อเลยหรือคะถึงจะติดแล้วสามารถผิดได้เท่าไหร่คะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ทำให้ได้มากที่สุดมากกว่าครับ แต่จะต้องให้ได้เท่าไรไม่รู้เหมือนกันแฮะ

Thanaphon

หนูอยากติดแพทย์ จุฬา ค่ะ
แต่ว่าเกรดหนูได้น้อย คิดว่าคงไม่ติดแน่ๆเลย
ตอนที่หนูอยู่ม.5ค่ะ
หนูจะทำยังไงดีค่ะ ???