Docchula Community

เรียนจบ ป.ตรี ที่ไม่ใช่แพทย์ สามารถต่อโท แพทย์จุฬาได้ปล่าครับ

mmi

ครับ ผมเคยเอ็นเข้า แพทย์จุฬามาแล้ว แต่เอ็นไม่ติดครับ
ผมจบ Medical Instrumentation (วิศวกรรมเครื่องมือแพทย์) ที่ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือครับ จบปี49

ผมอยากเรียนต่อโท คณะแพทย์ศาสตร์ จุฬา ได้เปล่า
ต้องเตรียมตัวสอบ อะไรบ้าง
อ่านหนังสืออะไร ใช้คะแนนอะไรในการตัดสินบ้าง
ต่อโทคณะแพทย์ศาสตร์ ระยะเวลาเรียนปีกี่ครับ

ช่วยชี้แนะ ผมด้วยนะครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
การศึกษาระดับปริญญาโท ในคณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ เท่าที่รู้มานั้น

ถ้าจบแพทย์มา ก็เรียนต่อเฉพาะทางต่อไป

แต่ถ้าไม่ได้จบแพทยศาสตร์บัณฑิตมา ไม่สามารถเรียนต่อเพื่อเป็นแพทย์เฉพาะทางได้ครับ
ต้องเรียนเป็นพวก วิทยาศาสตร์มหาบัณฑิต ด้านการแพทย์ แทนครับ

สำหรับเรื่องเรียนต่อ ป.โท ลองติดต่องานบัณฑิตศึกษา คณะแพทย์ ดูนะครับ

http://www.md.chula.ac.th/th/grad/index.html
« Last Edit: May 12, 2009, 05:12:51 pm by ไปป์ »

mimi

อ้อ ครับ ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจแล้ว
คล้ายๆกับที่ มช.เลยครับ

งั้นผมก็พอมีสิทธิ์
เรียนต่อได้ในสาขาที่เกี่ยวข้องแทนได้
ไม่มีปัญหาครับผม

ผมอยากศึกษาต่อเพราะผม
อยากช่วยคนที่ผมรัก และไม่อยากสูญเสียเขาไปอีกครับ
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ
เพราะยังไงผมเองก็ทำงานในโรงพยาบาลอยู่แล้วครับผม
ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับข้อมูลที่ให้มา
(เอาไว้ผมมีลูกผมจะปลูกฝั่งให้ลูกผมเป็นหมอแทนผมให้ได้)

eak-mmi

ผมมีคำมจะถามต่อว่า
แล้วถ้าผมจะเรียนตรีใหม่ เอ็นใหม่ปีหน้า

ถ้าสมมุติว่าเอ็นติดแล้วผมจะขอโอนหน่วยกิตบ้างวิชาที่ผมเคยเรียน
วิศวมาแล้ว ไม่ทราบว่าผมจะเรียนต่อ แพทย์ศาสตร์ประมาณกี่ปีครับ
ผมอยากเป็นหมอจริง จริง นะครับ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
ผมมีคำมจะถามต่อว่า
แล้วถ้าผมจะเรียนตรีใหม่ เอ็นใหม่ปีหน้า

ถ้าสมมุติว่าเอ็นติดแล้วผมจะขอโอนหน่วยกิตบ้างวิชาที่ผมเคยเรียน
วิศวมาแล้ว ไม่ทราบว่าผมจะเรียนต่อ แพทย์ศาสตร์ประมาณกี่ปีครับ
ผมอยากเป็นหมอจริง จริง นะครับ
เรียนตามปกติ 6 ปีครับ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ผมไม่รู้ว่ามันยังโอนได้อยู่รึป่าว (ไม่รู้โอนวิชาไหนได้บ้าง เพราะคณะเราแทบไม่มีวิชาที่เรียนร่วมกับวิศวะเลย)

แต่ยังไงก็ต้องเรียน 6 ปีเท่าปกติน่ะครับ
ถ้าเป็นแพทย์จุฬานะ เพราะว่าที่นี่ไม่มีโครงการ New Track อีกแล้ว
(แบบที่จบป.ตรีมาเรียนหมอ จะได้ข้ามปี1ไปเรียนปี2เลยน่ะ)

แต่เหมือนผมจะได้ยินมาว่า ยังมีมหาวิทยาลัยอื่นที่มีโครงการแนวๆนี้อยู่
ต้องลองหาๆดูอ่ะครับ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>