Docchula Community

ขอคำแนะนำหน่อยคะ

supawan

ขอคำแนะนำหน่อยคะ
« on: February 22, 2010, 10:44:58 pm »
ตอนนี้กำลังจะขึ้นม.4อ่าคะ
อยากถามว่าต้องเตรียมตัวยังไงบ้างอ่าคะ สำหรับการเข้าแพทย์
ต้องเรียนพิเศษหรือเน้นวิชาอะไรเป็นพิเศษรึเปล่าคะ
และก็ควรจัดระเบียบการอ่านหนังสือยังไงดีอ่าคะ ???

รบกวนขอคำแนะนำด้วยน้าคะ :)
ขอบคุนมากๆๆๆคะ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
Re: ขอคำแนะนำหน่อยคะ
« Reply #1 on: February 23, 2010, 07:10:57 am »
ขึ้น ม 4 ก็ ใช้ชีวิต ม ปลายให้คุ้มค่าก่อนครับ ^^

และก็ ตั้งใจเรียนไปพร้อม ๆ กันด้วย
การอ่านหนังสือก็ ถ้าเป็นไปได้ พยายามอ่านให้เข้าใจไปตอนเรียน หรือเรียนเสร็จวันนั้นก็กลับมาอ่านให้เข้าใจไปเลย อย่าคิดว่า เก็บไว้ก่อน ไปอ่านใกล้ ๆ สอบทีเดียวครับ

Offline Relativity

• *
  • 274
  • 16
  • - Publicity is a whore -
« Reply #2 on: February 23, 2010, 10:04:17 pm »
ขึ้น ม 4 ก็ ใช้ชีวิต ม ปลายให้คุ้มค่าก่อนครับ ^^

และก็ ตั้งใจเรียนไปพร้อม ๆ กันด้วย

หมายความว่า การตั้งใจเรียน เป็นการใช้ชีวิตที่ไม่คุ้มค่า เช่นนั้นหรือ    ???

ถึงต้องแยก การใช้ชีวิตที่คุ้มค่าออกจากการตั้งใจเรียน   ???
"If you will not fight for the right when you can easily win without bloodshed; if you will not fight when your victory will be sure and not too costly; you may come to the moment when you will have to fight with all the odds against you and only a small chance of survival. There may even be a worse case: you may have to fight when there is no hope of victory, because it is better to perish than to live as slaves."
----- Winston Churchill

« Reply #3 on: February 23, 2010, 10:05:32 pm »

หมายความว่า การตั้งใจเรียน เป็นการใช้ชีวิตที่ไม่คุ้มค่า เช่นนั้นหรือ    ???

ถึงต้องแยก การใช้ชีวิตที่คุ้มค่าออกจากการตั้งใจเรียน   ???
แรง  :o
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #4 on: February 23, 2010, 10:09:03 pm »
ถ้ามัวแต่บ้าเรียนอย่างเดียว.....ไม่คุ้มครับ

ชีวิตคนเราไม่ได้เกิดมาเพื่อการเรียน (อาจจะยกเว้นบางคน อ่ะนะ)

Offline Relativity

• *
  • 274
  • 16
  • - Publicity is a whore -
« Reply #5 on: February 23, 2010, 10:35:36 pm »
และก็ควรจัดระเบียบการอ่านหนังสือยังไงดีอ่าคะ ???

รบกวนขอคำแนะนำด้วยน้าคะ :)

อ่านเพราะรู้สึกสนใจ อ่านเพราะเห็นคุณค่าของสิ่งที่อ่าน
ไม่ใช่อ่านเพราะอยากเข้าแพทย์ หรือเพราะยัดเยียดคุณค่าให้กับมัน     :)

ถ้ามัวแต่บ้าเรียนอย่างเดียว.....ไม่คุ้มครับ

ชีวิตคนเราไม่ได้เกิดมาเพื่อการเรียน (อาจจะยกเว้นบางคน อ่ะนะ)

ด้วยความเคารพต่อความคิดเห็นของท่าน กระผมเห็นว่า การเรียนรู้ที่แท้จริงไม่ได้ หมายความถึง การเรียนจากตำรา
การเรียนในห้องเรียน หรือโรงเรียน เท่านั้น แต่เราสามารถเรียนรู้จากชีวิตจริงของเราได้อยู่ตลอดเวลา จากความคิด
จากความเชื่อ จากคนรอบข้าง จากสังคมรอบตัว จากธรรมชาติ จากโลกและจักรวาล เพราะหากเราจะถือว่า
การเรียนรู้จะเกิดขึ้นเฉพาะเมื่อมือจับตำรา หรือนั่งในห้องสี่เหลี่ยมที่มีคนมาแสดงปฐกถา เท่านั้นแล้วละก็
ชีวิตคงแร้นแค้นน่าดู ในความเป็นจริงแล้ว เราไม่มีความจำเป็นต้องแยกระหว่าง การเรียน กับ ชีวิตที่คุ้มค่าหรือไม่คุ้มค่า
เพราะเราสามารถนั่งดูละครน้ำเน่าหลังข่าวภาคค่ำ โดยเรียนรู้หลายสิ่งหลายอย่างจากมัน สามารถนั่งดูความเป็นไปบน
ท้องถนนยามที่การจราจรติดขัด โดยเรียนรู้หลายๆ อย่างจากมัน และสามารถเรียนรู้อะไรต่อมิอะไรได้เสมอๆ
เพราะฉะนั้นจึงน่าจะโมเมได้ว่า ชีวิตกับการเรียน มันไม่น่าจะแยกออกจากกันได้ อยู่ที่เราจะให้ค่ากับมันว่า
สิ่งที่เรารับรู้อยู่นั้น เรากำลังเรียนรู้มันอยู่หรือเปล่า ก็เท่านั้นเอง

อย่างไรก็ตาม ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนบุคคล ผู้เขียนไม่ได้มีเจตนากล่าวขึ้นเพื่อการโต้แย้ง โต้เถียง แต่ประการใด

P.S. I have never let my schooling interfere with my education. --- Mark Twain
"If you will not fight for the right when you can easily win without bloodshed; if you will not fight when your victory will be sure and not too costly; you may come to the moment when you will have to fight with all the odds against you and only a small chance of survival. There may even be a worse case: you may have to fight when there is no hope of victory, because it is better to perish than to live as slaves."
----- Winston Churchill

• *
  • 4671
  • 123
« Reply #6 on: February 23, 2010, 10:38:10 pm »
ว้าววววว กล่าวได้คมคายยิ่งนัก

คารวะ 1 จอก

Offline ป ร ะ กั น ภั ย ™

• หนูเกรียนภัย ศึกมหายันต์ ยิงกันสนั่นจอ
  • *
  • 2435
  • 54
  • OSK126,,MDCU64
    • Jaudamus
« Reply #7 on: February 23, 2010, 11:05:37 pm »
ว้าววววว กล่าวได้คมคายยิ่งนัก

คารวะ 1 จอก
+ 1 ด้วยจิ

:'(