Docchula Community

คำถาม : เกี่ยวกับการสอบแพทย์ กสพท.

หมอน้อย

เวลาพวกพี่ๆอ่านอ่ะครับ

1.อ่านจบๆเปนวิชาไป หรือ อ่านวันล่ะ วิชาครับ

2.ถ้าฝึกทำโจทย์แล้วมีบางข้อไม่ได้นี่ ทิ้งไว้แล้วทำให้เสร็จในชุดนั้น  หรือเปิดดูเฉลยเลยครับ -*-

3.ทำโจทย์ทุกวิชา วิชาล่ะประมาณกี่รอบครับ เอาแบบ ชัวๆ

4.ปีพี่ เตรียมตัวกี่เดือนครับ

5.วิชาสามัญจะยากกว่า A-NET ไหมครับ

6.อยากให้พี่ลองยกตัวอย่าง ตารางการอ่านหนังสือให้หน่อยครับผม

7.เวลาอ่านหนังสือต่อวันครับ อ่านเวลาไหนมั้ง ดึกๆ นี่อ่าน ถึงกี่โมง ตี3-ตี4 เลยไหม

8.เวลาพักล่ะครับ แบบ  อ่าน 2 ชม. พัก 1 ชม. หรือ อ่าน 1 ชม. พัก 3 ชม.   555+

ปล.อยากให้กระทู้ผมเปนกระทู้ที่กระจ่างไปเลยครับ สำหรับใครหลายๆคน อิอิอิ

:-*

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
สำหรับเราคงได้แค่ดูพอให้รู้ว่ามีคนแบบนี้อยู่ในโลก...ไม่ใช่ให้ยึดตามแบบอะนะ

1.อ่านจบๆเปนวิชาไป หรือ อ่านวันล่ะ วิชาครับ
^ อ่านเรื่อยๆ อยากอ่านอะไรก็อ่าน อ่านทุกวิชาพร้อมๆกัน แต่จะไม่จบเป็นวิชาๆ เพราะจะลืมหมด

2.ถ้าฝึกทำโจทย์แล้วมีบางข้อไม่ได้นี่ ทิ้งไว้แล้วทำให้เสร็จในชุดนั้น  หรือเปิดดูเฉลยเลยครับ -*-
^ทำให้เสร็จชุดก่อน แล้วค่อยเปิดเฉลยดูทีหลังอะ

3.ทำโจทย์ทุกวิชา วิชาล่ะประมาณกี่รอบครับ เอาแบบ ชัวๆ
^วิชานึงไม่ถึงรอบ ทำยังไม่ครบที่ซื้อมาเลยอะ บางวิชาทำไปนิดเดียวเอง

^สองเดือน มกรา-กุมภา

5.วิชาสามัญจะยากกว่า A-NET ไหมครับ
^ไม่รู้อะน้อง คงพอกันแหละมั้ง จริงๆคือไม่ต้องห่วงหรอกว่าจะยากอะไรแค่ไหน...ทุกคนก็ใหม่เหมือนกันแหละๆ

6.อยากให้พี่ลองยกตัวอย่าง ตารางการอ่านหนังสือให้หน่อยครับผม
^ทุกวัน อ่านอะไรก็ได้ 2 ชั่วโมง พักดูการ์ตูน/อ่านการ์ตูน 1 ตอน แล้วก็อ่านต่ออีก 2 ชั่วโมง...วนซ้ำๆ จนกว่าจะง่วงหรือสติแตกจริงๆ
ถ้าอ่านจบเมื่อไหร่ก็เริ่มทำโจทย์ตามตารางเดิม

7.เวลาอ่านหนังสือต่อวันครับ อ่านเวลาไหนมั้ง ดึกๆ นี่อ่าน ถึงกี่โมง ตี3-ตี4 เลยไหม
^ก่อนเที่ยงคืนน่ะ จะไม่อ่านเกินนั้น เพราะสมองมันไม่รับ
ยกเว้นจะเกิดนึกครึ้มตื่นมาทำโจทย์ตอนตีสาม...อันนี้อีกเรื่อง

8.เวลาพักล่ะครับ แบบ  อ่าน 2 ชม. พัก 1 ชม. หรือ อ่าน 1 ชม. พัก 3 ชม.   555+
^อ่านประมาณ 2 ชั่วโมงอะ(หรือไม่ก็ ชั่วโหลดการ์ตูน 1 ตอน 55+) แล้วก็พัก ก็แล้วแต่ว่าการ์ตูนมันจะยาวแค่ไหน ถ้าการ์ตูนมันยาวก็พักยาวด้วย แต่ส่วนใหญ่จะพัก ครึ่ง-1 ชั่วโมง มากกว่า
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline Rascal

• *
  • 244
  • 17
อ่านเท่าที่อยากอ่าน ทบทวนไปเรื่อยๆ ตรงไหนที่คิดว่าลืม หรือมีปัญหาก็ค่อยเอามาดู ช่วงนี้ก็น่าจะเตรียมตัวลุยทำโจทย์ได้แล้วนะ

ช่วงนี้ก็น่าจะจับเวลานะ ก็คือเว้นไว้เลย พอตอนตรวจกับเฉลยก็ค่อยดูไปด้วย ข้อควรระวัง ควรมีวิจารณญาณ เพราะเฉลยมิได้ถูกต้องเสมอไป

ตัวพี่เอง ทำโจทย์เก่าวิชาละรอบเองง่ะ เพียงแต่ตอนทำผิดหรือทำไม่ได้ ก็เขียนบันทึกย่อไว้ทวนเฉยๆ

ก็เตรียมมาเรื่อยๆ อ่านให้จบหมดทุกอย่างภายในพฤศจิ แล้วที่เหลือก็ลุยโจทย์ กับทบทวน

เห็นด้วยกับท่านพระเจ้า SO Radianz ดูเรบบนนะ ขี้เกียจพิมพ์

ตามสะดวกของแต่ละคนเลยนะ ตัวพี่ไม่มีตารางครับผม

ตามใจอยากเช่นกัน เพียงแต่ตั้งเป้าไว้ว่า จบอะไรภายในวันไหน แต่ก็ยืดหยุ่นได้

ตามใจอีกเช่นกัน

ข้อคิด The Bottom Line:
- ไปอ่านหนังสือต่อได้แล้วล่ะ อย่ามัวแต่เล่นบอร์ดเลยนะ
- เรื่องการอ่านหนังสือก็เอาตามที่ชอบ แล้วแต่คนอ่ะ อย่าหักโหมไป

โชคดีครับ

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.

^ แล้วแต่วิชานะ ไทยกับสังคมพี่อ่านจบก่อนเป็นสองวิชาแรกเลยเพราะเป็นวิชาที่พี่ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ ส่วนแบบ เลข ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ พี่อ่านสลับวันไปเรื่อยๆ อะ มันเยอะอยู่

^ ตอนทำแบบฝึกหัดชุดแรกๆ ที่ยังเล่นๆ ได้พี่เปิดดูเฉลยเลย แต่พอมาถึงตอนใกล้สอบจริงๆ ตั้งแต่ช่วงเดือนมกรา พี่ก็ทำให้เสร็จก่อน เลิกเปิดดู เพราะเวลาทำข้อสอบจริงน้องก็เปิดดูไม่ได้ถูกป้ะล่ะ ไม่มีเฉลยให้เปิดนิ่

^ ไม่รู้อะ ทำเรื่อยๆ มีเวลาก็ทำ

^ สามสี่เดือนอะ เพิ่งเตรียมตัวจริงๆ หลังกีฬาสี ก็เดือนธันวา

^ คิดเหมือน SO.Radianz และ Rascal

^ สมมตินะ แต่เป็นประมาณนี้ จันทร์ฟิสิกส์ อังคารเลข พุธเคมี พฤหัสอังกฤษ ศุกร์ชีวะ เสาร์ไทย อาทิตย์สังคม เป็นไง ครบทุกวิชาเลยต่ออาทิตย์ 5 5 5

^ พี่อ่านวันละสองสามชั่วโมงเองนะ แล้วก็อ่านตอนประมาณทุ่มสองทุ่ม ไม่เคยให้เกินห้าทุ่มเลย หัวไม่แล่นแล้ว ไม่นอนดึกด้วย เที่ยงคืนเดธไลน์

^ น่าจะแบบหลังนะ เพราะติดคอมมาก 5 5 5

บางข้อก็ไม่ควรยึดเอาเป็นเยี่ยงอย่างนะจ้ะ :]] พิจารณาดูให้ดี

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้