Docchula Community

อยากปรึกษาพี่ๆ *-*

ว๊ า ก -/- เห้อ

อยากปรึกษาพี่ๆ *-*
« on: April 12, 2010, 08:20:09 pm »
อยากรู้ว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรคะ เพื่อที่จะสอบเข้าแพทย์
คือว่า...เกรดหนูก็ไม่ค่อยดี-*- ได้แค่ 3.46 แถม ความขยันก็มีอยู่นิดนึง

ถ้าเตรียมตัว(อย่างจริงจังมากๆ)ตอนนี้จะทันมั้ยคะ?  (หนูลองอ่านในหลายๆเว็บ มีแต่คนเตรียมตัวดี เตรียมตั้งแต่เนิ่นๆ ใจเริ่มแป้วT-T)

พี่ๆช่วยแนะนำวิธีการอ่านหนังสือ หรือ แนะนำหนังสือให้หน่อยได้มั้ยคะ  :-*

ตอนนี้่ค่อนข้างเครียด เครียดจริงอะไรจริง

เห้อ  :-X

รบกวนพี่ๆด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ  :-*

Offline jesson

• 289
  • 34
Re: อยากปรึกษาพี่ๆ *-*
« Reply #1 on: April 12, 2010, 10:17:25 pm »
สำคัญที่สุดคือใจคร้าบ น้องยังไม่ได้เริ่มสู้เลยใจแป้วซะเเล้วว สู้ๆนะครับ พี่เองก็เริ่มหนักๆตอนมอหกเทอมหนึ่งอะ ไม่สายไปหรอกครับที่จะสู้ อยู่ที่เราจะสู้ให้มันต่อเนื่องหรือป่าว อย่าเเป๊กตอนช่วงมอหกเทอมสองนะครับ ช่วงนั้นสำคัญมั่กๆ^^

Offline phoenix

• *
  • 74
  • 1
Re: อยากปรึกษาพี่ๆ *-*
« Reply #2 on: April 12, 2010, 11:23:49 pm »
ใจเย็นๆนะน้อง
ก่อนอื่น ตั้งใจว่าจะส้ให้ได้ก่อน นี่คือสิ่งสำคัญที่สุด
การเตรียมตัวที่ดีก็มีส่วนสำคัญ แต่ไม่มีคำว่าสายเกินไปที่จะเริ่มต้น
ถ้าตั้งใจจริง และพยายามอย่างเต็มที่ โอกาสก็จะเป็นของน้อง
เกรดที่เคยได้ไม่ใช่สิ่งกำหนดอนาคต
สิ่งที่จะกำหนดอนาคตของน้องคือ การเตรียมตัวต่อจากนี้มากกว่า
ถ้าอยากเข้ามาเรียนคฦณะนี้จริงๆ ก้ต้องใจส้และตั้งใจใช้ความพยายาให้เต้มที่กับเวลาที่เหลือ
ที่สำคัญอย่าเครียด แล้วความสำเร็จจะมาหาน้องเอง สู้ๆครับ