Docchula Community

พี่หมออ่านหนังสือจริงจัง!! ตอนเหลือเวลาเท่าไรค่ะ*เอาจริงๆนะ + ขอคำแนะนำค่ะ

โอ้ พี่เพิ่งสอบผ่านมาน้อง เอาจริงๆ ก็อ่านมาเรื่อยๆนะ ตั้งใจจะเข้าตั้งแต่ มอสี่ แล้วงัย

แต่อ่านจิงจัง ก็ประมาณ หนึ่งเดือน  ;D ;D

คือปีพี่ กสพท สอบ 24 มค 2553 อะนะ ก็อ่านกันหลัง สอบ midterm ที่โรงเรียน

แล้วมันก็มีหยุดปีใหม่ จากนั้น เพื่อนพี่บางคน ก็ไม่มาเรียนเลย อ่านกันจิงจังสุดๆๆๆๆๆๆ

ส่วนพี่ หยุดเรียน 1 อาทิตย์ก่อนสอบ เอาง่ายๆ ก็โดดนั่นแหละ

อ่านจิงจังของพี่ คือ ทำโจทย์วันละ สี่ชุด โจทย์ 15 พศอะแหละน้อง ทำเยอะๆ เลย

มันจะทำให้น้องทำข้อสอบได้ดีขึ้น เพราะจะชิน แล้วก็ต้องอ่านเฉลยให้ครบด้วยนะสำคัญมาก

ตอนนี้น้องก็ทบทวนเนื้อหาให้ครบ ตอนทำโจทย์คือทำโจทย์เลยจริงๆ ไม่ต้องมานั่งทบทวนแล้ว

วันสุดท้ายก่อนสอบ พักให้เยอะๆ

เอาจริงๆ หกเดือน พอ ยังไงก็พอ เริ่มซะตั้งแต่วันนี้ ทัน !!!

สำหรับพี่คือ มันแล้วแต่คนจริงๆอะ

เหนบางคนเล่นอย่างเดียวไม่ค่อยอ่าน บางคนอ่านทั้งวัน บางคนเรียนพิเศษเอา

คือมันขึ้นอยู่กับความเข้าใจของน้องมากกว่าอะคับ เอาให้ทำข้อสอบเก่าๆได้ประมาณ80เปอเซน น่าจะพอนะ  :)

Offline VlAdItOr

• *
  • 62
  • 3
เวลาไม่สำคัญครับ ที่สำคัญคือ "ความตั้งใจในการอ่านหนังสือ" มากกว่า  :)

Offline Icebox

• *
  • 37
  • 0
พี่เป็นพวกขี้เกียจอ่านหนังสืออะ เพื่อนๆพี่เค้าอ่านทวนกันสองรอบ สามรอบก็มี แต่พี่ใช้วิธีเอาโจทย์มาทำอะ ข้อไหนทำไม่ได้ก็ไปอ่านเรื่องนั้นอีกรอบ ช่วงพฤศจิ-ธันวา ก็ไม่ค่อยได้อ่าน เพราะมัวแต่ทำกิจกรรมกับอ่านหนังสือสอบมิดเทอม ได้มาอ่านจริงๆจังๆก็ตอนปีใหม่อะ ถามว่าอ่านทันมั้ย มันก็ทันอ่ะแหละ แต่ว่าตอนสอบก็ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

ถ้าน้องมีเวลา พี่ก็แนะนำให้อ่านตั้งแต่เนิ่นๆดีกว่านะ สู้เค้านะจ๊ะ  :)

สำหรับคนหัวไม่ให้อย่างพี่ .... อ่านเรื่อยๆครับ ไม่มีหยุดพักอ่ะ เพราะว่าพี่ไม่ได้เรียน รด ด้วยไง
เลยเดิมพันเลยว่าต้องเป็นหมอให้ได้ ^^

ถึงเราทุกคนเป็นอัจฉริยะไม่ได้

แต่ก็เป็นอัจฉริยะด้านอุตสาหะได้นะครับ ^^

เอาใจช่วยทุกความพยายาม

พัด (ภีม)