Docchula Community

จะทันไหมกับเวลาที่เหลืออยู่

น้องน้อย

เหลืออีกไม่ถึง3เดือนจะ A-NETแล้ว
ยังอ่านไม่จบสักวิชา
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำการอ่านหนังสือกับเวลาที่ไม่น่าจะทันหน่อยคะ
ทำยังไงดีอยากเข้าแพทย์มากๆ
แต่เป็นคนเรียนไม่เก่งเลยคะ
ได้คะแนนวิชาเฉพาะ 19.4 ต้องfight อีกเยอะไหมคะ
เครียด
 :-X

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
น้องเป็นคนที่ได้คะแนนวิชาเฉพาะสูงคนหนึ่งนะครับ

ส่วนเรื่องเวลาที่เหลืออยู่ ก็พยายามให้เต็มที่ละกัน

ทำให้ดีที่สุด ไม่ว่าผลมันจะออกมาอย่างไรก็ตาม

เพราะเอดิสันเคยกล่าวไว้ว่า "คนเรานั้นไม่มีใครเคยล้มเหลว พวกเขาเพียงแต่ล้มเลิกกลางคันก่อนเท่านั้น"

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
ใจเย็นๆ แล้วอ่านต่อไปครับ
หากน้องเสียเวลาไปกับการท้อถอย มันจะกินเวลาที่มีน้อยอยู่แล้วไปอีกจริงมั้ย???
ไม่มีใครอ่านทันอยู่แล้วครับน้อง ทุกคนย่อมอ่านได้เรื่อยๆ หากไม่มีวันสอบ
เมื่อวันสอบจะมาถึงเราทำให้ดีที่สุดเป็นพอนะ
แล้วมาเจอกันครับในคณะนี้!!!
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline FerN

• *
  • 76
  • 1
ไม่มีคำว่าไม่ทัน ตราบใดที่เรายังไม่ท้อ

พี่เป็นกำลังใจให้น้องน้า

สามเดือน ไม่ใช่เวลาที่น้อยเลยนะ

พี่อยากจะบอกว่า ณ วันนี้เมื่อปีที่แล้ว พี่ยังไม่ได้เริ่มอ่านหนังสือด้วยซ้ำ

คะแนนพี่ก็ไม่ดีอ่ะนะ ติดอย่างฉิวเฉียด :P

แต่น้องเริ่มต้นมานานแล้ว อีกสามเดือน ทันอยู่แล้วน้อง!!!

สู้ๆ พยามเข้าค่ะ

แล้ว cell bio ล่ะเพื่อน ๆ  :'(

• *
  • 3869
  • 35
แล้ว cell bio ล่ะเพื่อน ๆ  :'(

เอดิสันเคยกล่าวไว้ว่า "คนเรานั้นไม่มีใครเคยล้มเหลว พวกเขาเพียงแต่ล้มเลิกกลางคันก่อนเท่านั้น"

เอดิสันโกหก  ;D

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
แต่ที่แน่ๆ เอดิสันไม่ได้เป็นคนคิดหลอดไฟเอง หากแต่เอาของคนอื่นมาทำต่อจนเสร็จนิ อิอิอิ ;)

• *
  • 3869
  • 35
แต่ที่แน่ๆ เอดิสันไม่ได้เป็นคนคิดหลอดไฟเอง หากแต่เอาของคนอื่นมาทำต่อจนเสร็จนิ อิอิอิ ;)
ก็แน่นอนซิครับ มนุษย์ทุกคนได้รับมรดกทางอารยธรรม ผ่านการสั่งสมความรู้มาหลายชั่วอายุคน

คนรุ่นหลังจึงได้หยิบเอาความรู้ของคนรุ่นก่อนมาต่อยอดให้เจริญต่อไป ไม่งั้น ถ้ามนุษย์ทุกคนเกิดมา ต้องเริ่มเรียนรู้ตั้งแต่ การจุดไฟ คงแย่น่าดู
ปล. เหมือนเรียน Civil เลย  :P (แต่ของเค้าดีจริงน้า)

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
Shindo Hikaru ถึงจะเปลี่ยนชื่อ แต่วาจาคารม ยังคมคายไม่เปลี่ยนแปลง

คารวะ 1 จอก

Offline nope

• *
  • 80
  • 4
อ่านเฉพาะส่วนที่ตัวเองพลาดบ่อยๆๆ  ถ้าเป็นเลข กะ ฟิสิกซ์หรือเคมี  ถ้าไม่ทันจิงๆ ท่องเฉลยวิธีการคิดเลย  ดูหลายวิธีก้อดี  มันก้อออกซ้ำ?? อย่างนั้นแหละ
ส่วนสังคม ไทย อังกฤษ  ถ้าพื้นไม่ค่อยดี  ก้อรีบๆอ่านเลย  (วิชาพวกนี้มันต้องอาศัยการฟาร์มอย่างยาวนานอยู่แล้ว  แต่ 3 เดือน ถ้าอ่านจิงๆ ก้อมีแนวโน้มทัน)  มุ่งทำวิชาที่ตนเองถนัดให้เวอร์ๆ ส่วนวิชาที่ไม่ถนัด เอาพอให้ได้ถึงค่าเฉลี่ยของพวกที่สอบติดหมอก้อพอ  แบบนี้ก้อน่าจะติดนะ

• *
  • 3869
  • 35
Shindo Hikaru ถึงจะเปลี่ยนชื่อ แต่วาจาคารม ยังคมคายไม่เปลี่ยนแปลง

คารวะ 1 จอก
ข้าน้อยมิกล้า  :P