Docchula Community

ปรึกษาพี่ๆหน่อยนะคะ ^^"

DeCooKies

ปรึกษาพี่ๆหน่อยนะคะ ^^"
« on: December 10, 2008, 04:46:55 pm »
พี่ๆคะ คือว่าหนูอ่านหนังสือมาสม่ำเสมอตั้งแต่อยู่ม.4 อ่านๆลืมๆ 55+
ตอนนี้ก็ม.6แล้วก็อ่านๆที่สรุปไว้ พอเข้าใจคอนเซปท์บ้าง
แต่ว่าเวลาทำโจทย์ มันก็ยังผิดอยู่บ่อยๆ
บางทีมันก็ท้อมากมายค่ะ แล้วคะแนนวิชาเฉพาะก็น้อยมากๆ (ต่ำกว่ามีนอีก)
ทำให้รู้สึกว่าฝันสลายเลยอ่าค่ะ หนูพอจะมีหวังติดแพทย์บ้างมั้ยคะ
แล้วข้อสอบเวลาเราทำ เราทำแค่พอรู้แนวหรือว่าต้องทำทั้งหมดคะ
แบบว่าซื้อหนังสือตะลุยโจทย์มาเยอะ - -" เหอะๆ รวมหลายพันข้อ
แต่พอรู้ว่ามีหนังสือพี่หมอขอเฉลย หนูว่าจะอ่านเล่มนี้เล่มเดียวเลยอ่ะ 55+
สวรรค์ประทานมาให้น้องๆจริงๆค่ะ จะรอซื้อ อิอิ

PS ขอบคุณพี่หมอทุกๆคนค่ะ
เวลาหนูรู้สึกท้อ หนูก็จะเข้ามาอ่านบอร์ด แล้วมีกำลังใจที่จะสู้ต่อไป
ถึงแม้ว่าสิ่งที่หนูฝันมันจะริบหรี่ก็ตาม :'(

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
Re: ปรึกษาพี่ๆหน่อยนะคะ ^^"
« Reply #1 on: December 10, 2008, 04:57:09 pm »
พี่ว่าน้องทำโจทย์ไปเยอะๆเลยนะครับ แล้วผิดข้อไหนก็ดูเฉลยแล้วทำความเข้าใจว่าทำไมเราถึงผิด

สำหรับหนังสือพี่หมอขอเฉลย ก็เป็นหนังสือเล่มหนึ่งที่พวกพี่ๆทำออกมาเป็นอีกทางเลือกหนึ่งให้กับน้องๆ
ไม่ใช่ว่าอ่านแค่เล่มนี้เล่มเดียวแล้วจะสอบติดนะครับ

สู้ๆต่อไปล่ะ ^^

DeCooKies

« Reply #2 on: December 10, 2008, 05:03:44 pm »
พี่ว่าน้องทำโจทย์ไปเยอะๆเลยนะครับ แล้วผิดข้อไหนก็ดูเฉลยแล้วทำความเข้าใจว่าทำไมเราถึงผิด

สำหรับหนังสือพี่หมอขอเฉลย ก็เป็นหนังสือเล่มหนึ่งที่พวกพี่ๆทำออกมาเป็นอีกทางเลือกหนึ่งให้กับน้องๆ
ไม่ใช่ว่าอ่านแค่เล่มนี้เล่มเดียวแล้วจะสอบติดนะครับ

สู้ๆต่อไปล่ะ ^^

*______* งื้มๆๆ ต้องมีประสบการณ์ทำโจทย์เยอะๆสินะคะ
งั้นหนูทำโจทย์ไปเยอะๆ แล้วก็รอหนังสือพี่หมอขอเฉลยมาทบทวนคู่กันไปด้วย
ขอบคุณนะคะ ^o^

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
« Reply #3 on: December 10, 2008, 05:27:50 pm »
น้องทำโจทย์อะไรไปล่ะคับ?

ถ้าเป็นข้อสอบเอนท์ล่ะก็ ต้องฝึกทำเรื่อยๆ ครับ

ที่น้องทำผิดอาจจะเป็นเพราะเค้าเฉลยผิดก้อได้นะ 55+

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
« Reply #4 on: December 10, 2008, 05:32:52 pm »

ถ้าเป็นข้อสอบเอนท์ล่ะก็ ต้องฝึกทำเรื่อยๆ ครับ

ที่น้องทำผิดอาจจะเป็นเพราะเค้าเฉลยผิดก้อได้นะ 55+

เห็นด้วย ควรเอาหลายๆเล่มมาอ่านเปรียบเทียบดูนะโดยเฉพาะวิชาสังคมกับชีววิทยา

DeCooKies

« Reply #5 on: December 10, 2008, 05:42:49 pm »

เห็นด้วย ควรเอาหลายๆเล่มมาอ่านเปรียบเทียบดูนะโดยเฉพาะวิชาสังคมกับชีววิทยา

ใช่ค่ะพี่ สังคมอ่ะไม่ตรงกันเลย
เคยทำของเล่มนึง แล้วไปทำอีกเล่มนึง
คะแนนได้น้อยซะงั้นอ่ะ 55+ เพราะจำเล่มแรกไปตอบ  :-X

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #6 on: December 10, 2008, 06:10:31 pm »
เฉลย Ent มักเชื่อไม่ได้นะครับ แต่ว่าเป็นชีววิทยา ส่วนตัวพี่แนะนำของเว็บวิชาการ.คอม นะครับ

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #7 on: December 10, 2008, 06:53:40 pm »
สู้นะครับน้อง
อีกแค่อึดใจเดียวเอง
พยายามมาตั้งแต่ม.4 ละ อย่าท้อละกันน้า อีก 2 เดือนเองเนอะ
ในฐานะที่พี่มีส่วนทำหนังสือพี่หมอขอเฉลยเนี่ย แอบดีใจนะ หายเหนื่อยเล้ย
ปล. ตอนนี้อยู่กระบวนการตรวจสอบต้นฉบ้บครั้งสุดท้ายครับ ต้นร่างจะมาหาพี่พรุ่งนี้แหละ!!!
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
« Reply #8 on: December 10, 2008, 07:00:43 pm »
พี่ก็เคยสติแตกเพราะทำข้อสอบหลายชุดเกินแล้วมันเฉลยไม่ตรงอ่ะ
แต่ของสำนักไหนดีก็จำไม่ได้แล้วอ่ะนะ
แนะนำวิชาชีวะละกันว่าอ่านของสสวท.อ่ะ บางปีเอารูปจากในนั้นมาออกข้อสอบเลยนะ

เหอๆ แก้คำผิด :-[
« Last Edit: December 10, 2008, 08:39:59 pm by Nosferatu »

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #9 on: December 10, 2008, 07:19:06 pm »
นิดนึง ขอฮา

พี่ก็เคยสตดแตกเพราะทำข้อสอบหลายชุดเกินแล้วมันเฉลยไม่ตรงอ่ะ

;D ;D ;D
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #10 on: December 10, 2008, 07:20:20 pm »
ตดแตก

555555

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #11 on: December 10, 2008, 07:49:01 pm »

ใช่ค่ะพี่ สังคมอ่ะไม่ตรงกันเลย
เคยทำของเล่มนึง แล้วไปทำอีกเล่มนึง
คะแนนได้น้อยซะงั้นอ่ะ 55+ เพราะจำเล่มแรกไปตอบ  :-X

สาเหตุที่เฉลยข้อสอบข้อสอบสังคม ent' ONET ANET ไม่ค่อยตรงกัน

- บางข้อ คนเฉลยบางเล่มก้อไม่รอบคอบ
- บางข้อ เฉลยต่างกัน เพราะ คิดต่างกัน (ไม่มีใครถูกใครผิดทั้งนั้น ทุกคนมีสิทธิจะคิด)
- บางข้อ ก็ออกข้อสอบไม่รัดกุม ตอบได้ทั้งหมด (เพราะ เราไม่รู้ว่าคนออกต้องการให้เราตอบอะไร)

ขอให้น้องอ่านเหตุผลดีๆว่า เลืิอกตอบข้อนั้น เพราะอะไร
สิ่งที่จะติดตัวน้องไปคือ กระบวนการคิด มากกว่า การจำคำตอบได้
เพราะข้อสอบสังคม ไม่ค่อยออกซ้ำข้อ แต่บางครั้งจะออกแนวเดิมๆ

ปล. เล่มที่ไม่แนะนำอย่างยิ่งยวด คือ บัณฑิตแนะ... (มีดีแค่ ออกเร็ว แต่เฉลยสังคมผิดบรึมมม)
ส่วนของ DA'VANCE กะ ครู pop ก็ไล่เลี่ยกัน

** รับประกันว่า DA เฉลยผิดไม่เกิน 3 ข้อต่อปี ไม่ใช่เป็น 10ๆ เหมือนที่ใึครบอกกัน และนานๆทีจะมีข้อที่เฉลยต่างๆจากที่อื่น
แต่ก้ออยากให้น้องอ่านเหตุผลดีๆ

** หรือพี่ขอแนะนำ ::) พี่หมอขอเฉลย วิชาสังคม ANET 49-50-51 โดยพวกพี่ๆหน้าตาดีปี 1 และ 2 

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
« Reply #12 on: December 10, 2008, 08:06:45 pm »

** หรือพี่ขอแนะนำ ::) พี่หมอขอเฉลย วิชาสังคม ANET 49-50-51 โดยพวกพี่ๆหน้าตาดีปี 1 และ 2 

ถูกที่สุดดดดดด  ;D  ;D  ;D

DeCooKies

« Reply #13 on: December 10, 2008, 08:19:00 pm »

พี่คะ หนูขอถามนิดนึงน๊า

แล้วถ้าหนังสือเสร็จ ซื้อได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬาหรอคะ หรือว่าวางขายทั่วไปตามร้านหนังสือ  ???

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #14 on: December 10, 2008, 08:42:34 pm »

พี่คะ หนูขอถามนิดนึงน๊า

แล้วถ้าหนังสือเสร็จ ซื้อได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬาหรอคะ หรือว่าวางขายทั่วไปตามร้านหนังสือ  ???

อันนี้ต้องรอพี่วิชชี่มาตอบอีกทีนะน้อง