Docchula Community

อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

MONKEROz

ผมกำลัีงจะขึ้นม.6 ยังไม่ได้เริ่มต้นอ่านอะไรเลย

อยากขอคำแนะนำในการเตรียมตัวและก็การอ่านหนังสืออ่ะคับ
หนังสือเล่มไหนดีบ้าง เพราะบางเล่มผมซื้อมาอ่านแล้วมันมึนตึ๊บเลย
อีกอย่างบ้านผมไม่มีไครเรียนสายวิทย์มาเลย ไม่รู้จะปรึกษาไครดี
ตอนนี้ผมมีเรียนพิเศษอยู่บ้างคับแต่มีความรู้สึกว่า ผมอ่านเองจะเข้าใจกว่าอ่ะคับ

ไม่รู้จะเอายังไงดี แต่ผมตั้งใจที่จะเป็นหมอจริงๆนะคับ
 8)

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ยังไม่ได้เริ่มอ่าน ก็เริ่มอ่านสิครับ

ดูไปทีละวิชา เริ่มจากพวกวิชาที่ใช้ความเข้าใจ (เลข ฟิสิกส์)
ส่วนหนังสือเล่มไหน ก็เริ่มจากเล่มที่เรามีก่อนนี่แหละ

ถ้าอ่านแล้วตรงไหนไม่เข้าใจ ก็เอาไปลองคุยกับเพื่อนดู
เรื่องวิชาการคุยกับเพื่อนหรืออาจารย์ได้ประโยชน์สุดแล้วแหละ

ลองอ่านดูกระทู้อื่นๆด้วย มีเยอะแยะ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

MONKEROz

ยังไม่ได้เริ่มอ่าน ก็เริ่มอ่านสิครับ

ดูไปทีละวิชา เริ่มจากพวกวิชาที่ใช้ความเข้าใจ (เลข ฟิสิกส์)
ส่วนหนังสือเล่มไหน ก็เริ่มจากเล่มที่เรามีก่อนนี่แหละ

ถ้าอ่านแล้วตรงไหนไม่เข้าใจ ก็เอาไปลองคุยกับเพื่อนดู
เรื่องวิชาการคุยกับเพื่อนหรืออาจารย์ได้ประโยชน์สุดแล้วแหละ

ลองอ่านดูกระทู้อื่นๆด้วย มีเยอะแยะ
ขอบคุณคับพี่

งั้นผมขอเป็นชื่อหนังสือที่พี่ๆใช้อ่านเตรียมสอบได้ไม๊คับ
วันเสาร์นี้ผมจะไปศูนย์หนังสือจุฬาอ่ะคับ
จะได้ซื้อทีเดียวเลย อ่ะคับ
 :-*