Docchula Community

ช่วยคิดโจทย์ข้อนี้ทีครับ

อยากทราบครับ

1.สมการวงกลมซึ่งมีจุดศูนย์กลางอยู่บนเส้นตรง 7x-14y-20=0 และ อยู่ในควอดรันต์ที่4 วงกลมสัมผัสกับเส้นตรง 4x-3y-10=0และ3x-4y-5=0 คือเท่าไร
2.มีกล่องอยู่2 ใบ กล่องใบแรกมีลูกบอลสีขาว 5 ลูก กล่องใบที่สองมีลูกบอลสีดำ 5 ลูก สุ่มหยิบลูกบอลจากแต่ละกล่องๆละ 1 ลูก เมื่อสลับลูกบอลกันแล้วใส่คืนลงไปในกล่องแต่ละใบ หลังจากกระทำครั้งแรกแล้วกล่องใบแรกจะมีบอลสีขาว 4 ลูก สีดำ 1 ลูก หากกระทำดังนี้ต่อไปอีก 3 ครั้ง จงหาS.space ที่กล่องใบแรกมีลูกบอลสีขาว 5 ลูก
ทำแล้วงง - -*พี่ช่วยเฉลยทีครับ

ผ่านมา

ขอตอบแค่conceptมันนะครับของข้อแรก
1.ให้จุดศูนย์กลางเป็น h,k แล้วใช้สูตรหาระยะทางระหว่างเส้นตรงกับจุดในสมการเส้นสัมผัสทั้งสองสมการที่ให้มาจับมาเท่ากัน
2.พอได้ข้อ1แล้วจะติดค่าสัมบูรณ์ทั้งสองข้าง ในเทอมของ h,k
3.ให้แทนสมการเส้นตรงที่ผ่านจุดศูนย์กลางโดยให้ h,k แทน x,y ในสมการ
4.จัดข้อ3ในเทอมของ h หรือ k ก็ได้ แทนในสมการ 2
5.แก้สมการเลือกค่าที่ h เป็นบวก แล้วหา k เป็นลบ จะได้จุดศูนย์กลาง
6.หาระยะห่างระหว่างเส้นสัมผัส กับจุดศูนย์กลาง จะได้รัสมี

ต่อจากนั้นก็ง่ายแล้วมีทั้งจุดศูนย์กลางและรัศมี หาสมการได้สบายเลย

ปล.ถ้าผิดยังไงก็ขอโทษนะครับ และผมก็ไม่ใช่นิสิตแพทย์ แต่อยากเรียนหมอมาก ปีนี้ผมก็จะสอบ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
1. 49x2 + 49y2 - 140x + 70y + 116 = 0
   วิธีการเหมือนข้างบนเลยยยย แต่ไม่รู้ตั้งสมการถูกเปล่า ไม่ได้ทำมานานมากๆๆ > <"

2. เข้าใจว่า Sample space = Set ที่ประกอบด้วยสมาชิกซึ่งเป็นผลลัพธ์ที่อาจจะเป็นไปได้ทั้งหมดของการทดลองสุ่ม
    เลยคิดว่าโจทย์ไม่น่าให้หา "Sample space ที่กล่องใบแรกมีลูกบอลสีขาว 5 ลูก" น่าจะเป็น Proability มากกว่าป่ะ ^^?

อยากทราบครับ

โจทย์ข้อ2 มันมาแบบนี้อ่ะครับ งงกะคนตั้งโจทย์ - -*.......ข้อแรกผิดครับพี่เกี๊ยก

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
ข้อหนึ่ง ตอบตามเรพของคุณ ผ่านมา  ครับ

หาจุดศูนย์กลางบนเส้นที่กำหนด  โดยจุดนั้น จะห่างจากเส้นตรงทั้งสองเป็นระยะทางเท่ากัน
ซึ่งระยะทางนั้นก็คือรัศมี    แก้สมการหาค่าไป  พี่จำสูตรไม่ค่อยได้แล้ว

ข้อสอง  ถ้าถาม ตามนั้นจริงๆ   ก็ตอบ  ขาว1, ขาว2, ขาว3, ขาว4, ขาว5   มั้ง - -''
แต่คิดว่าโจทย์คงผิดนั่นแหละ

แต่ถ้าถาม prob ก็ตอบ 13/125    (แบ่งเปนสองเคส  ครั้งที่สองได้สีำดำ  กับ ครั้งที่สองได้สีขาว )
天青色等煙雨 而我在等妳