Docchula Community

อยากรู้ข้อดีข้อเสียของ CPIRD กับ กสพท. อ่ะครับ

อยากเรียน

อยากรบกวนถามพี่ๆ หน่อยอ่ะครับ คือผมอยากเรียน แพทย์ ฬ มากกกก มีคนเคยบอกว่าพอได้ CPIRD แล้วมันชิลล์โคตร แต่ผมอยากได้ กสพท.มากกว่า เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยอ่ะครับ เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจ

ถ้ามีโอกาสหวังว่าคงได้ไปเป็นน้องคณะนะครับ (สาธุ -/\-)

Offline greeniez

• *
  • 12
  • 1
เอาตรง ๆ เลยนะ พี่ว่า ติด แล้ว ค่อยคิดจะดีกว่าอ่ะนะ

แต่ ถ้าบ้านอยู่ ชล จัน พี่ว่า cpird ก็น่าจะดีกว่านะ เพราะชั้นคลินิก มันจะไม่ค่อยมีเวลา

ถ้ากลับไปอยู่ใกล้บ้านก็ต้องดีกว่าอยุ่แล้ว

แล้วยิ่งพอเรียนจบตอนใช้ทุน 3 ปี กสพท. ก้ไม่รุ้จะได้ไปไหน

แต่ cpird ก็ใช้ทุนแถวบ้านอ่าแหละ

แล้วถ้ายิ่งอยู่รพ.ชลนะ คนไข้จะเยอะมาก ๆ ไม่ต้องแย่งเคสกันเลยละมั้ง   

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ชิลในความหมายของน้องนี่หมายความว่าไงอ่ะค่ะ
เรียนชั้นคลีนิกที่รพ.ศูนย์แล้วชิวเหรอ
หึ หึ หึ  ตอนนี้พี่อยู่ รพ ชลบุรีค่า  อยู่วอร์ดเมด
พี่ยังหาความชิวไม่เจอเลยน้อง!!!!!!!  >:(
ปริมาณคนไข้ที่มากกว่าบุคลากรทางการแพทย์อย่างมากมาย
วันดีคืนไม่ดีขึ้นไปราวด์เช้าด้วยอารมณ์สดใส  คนไข้หัวใจหยุดเต้น  กระโดดขึ้นเตียงไปปั๊มหัวใจทันใด
รับอรุณกันเลยทีเดียว  ดีไม่ดีอาจ 2 เตียงพร้อมกันจะซวยมาก  เหนื่อยครับพี่น้อง!!!!
เพื่อนพี่บางคนทายาคลายกล้ามเนื้อกันเลยทีเดียว   ;D
หัตถการเยอะมากเจาะท้อง เจาะblood gas ทำนู่นนี่  คนไข้เยอะมาก
แต่หนุกดีนะ  วันนี้พี่ไปเอาสายICD ที่ระบายน้ำในปอดคนไข้ออก  พี่ตื่นเต้นมากเลย ไม่เคยทำ
คนไข้เค้าก็รู้แหละว่าพี่ทำเป็นครั้งแรก  เค้าก้กลัวๆนะ (ฮา)
พอตัดไหมเอาสายออกเรียบร้อย  เค้าขอบคุณพี่ใหญ่เลย  บอกว่าสบายตัวแล้ว ขอบคุณหมอน้อยมากๆ
เป็นความรู้สึกดีๆอย่างนึงที่พี่ได้รับนะ   :)
« Last Edit: September 03, 2010, 12:11:56 am by lจ้าxญิงทoผ้า »

Offline pipe64

• 3481
  • 604
เดาว่า ชิล คงหมายถึง สอบติด CPIRD แล้วไม่ต้องอ่านสอบ กสพท.

ลองถามใจตัวเองดูว่าอะไรสำคัญสำหรับการตัดสินใจเลือก CPIRD หรือ กสพท.
ระหว่าง ความแตกต่างของการเรียนชั้นคลินิก กับ ความสบายที่ไม่ต้องอ่านหนังสือสอบ กสพท.

;)

อยากเรียน

ที่ว่าชิลล์ก็เหมือนที่พี่ไปป์บอกอ่ะครับ

มันมีคนเคยบอกว่า ตอนเข้าไปเรียนสามปีแรกที่ ฬ อาจารย์บางคนเขาแบ่งแยกหน่อยๆ เหรอครับ(รวมถึงนักศึกษาเองด้วย)??

แล้วบางคนยังบอกอีกว่า อาจารย์แพทย์ที่ชลมันไม่เยอะ แต่เคสที่เราต้องดูแลมันเยอะมาก จนเหมือนเราเป็นหมอที่ต้องงานหนักแล้ว(โดยที่ความรู้เรายังไม่แน่นเลย) มันจริงป่ะครับ

ส่วนตัวผมเองเป็นเด็กภาคใต้ เรียนอยู่โรงเรียนแถวศาลายาอ่ะครับ เพราะฉะนั้นเรื่องสถานที่เรียนผมเฉยๆ ครับ

ขอบคุณพี่ๆ ที่มาตอบนะครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ถ้าอาจารย์บางคนจะคิดในใจอันนั้นพี่ไม่รู้แฮะ แต่ที่เห็นส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดก็ไม่ได้แบ่งแยกอะไรนะ
เพื่อนๆ ก็ไม่ได้แบ่งนะ เพราะ ตอนปี 1-3 เราเรียนเหมือนกันทุกอย่าง วิชาเรียน ชั้นเรียน รวมถึงกิจกรรมที่เข้าร่วม ก้เหมือนกันเดํะๆ

ตอนเรียนชั้นคลินิก อืมม เหมือนกับว่าที่รพ.ชล มี นสพ. น้อยมั้ง
น้องเลยได้ทำอะไรพอสมควร แต่ก็ทำภายใต้การดูแลของพี่ extern, dent หรืออาจารย์อยู่ดีนะ

:)

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
เอิ่ม  เข้าไปเรียน3 ปีแรกพี่ว่าอาจารย์ยังไม่ทราบว่าใครเป็นเด็กโครงการบ้างเลยค่ะ  เค้าคงแบ่งแยกไม่ได้หรอก :P
พี่ว่าอาจารย์ก็ไม่ได้น้อยนะคะที่ชล  แต่ที่งานหนักพี่ว่าเพราะคนไข้ที่เยอะและจำนวน นสพ ที่น้อย
เลยทำให้เราดูเหมือนกับว่าทำงานหนัก
ตอนที่ราวด์แต่ละสายมีอาจารย์ 1 ท่าน,พี่เด้นท์ 1-2 คน, + -intern, + -extern  แล้วก็นสพ 2 คน ดูเตียงคนไข้ประมาณ 20-30เตียง
เวลาทำหัตการก็จะมีพี่ๆมาคุมค่ะ สอนชนิดจับมือทำเลย
แต่พอช่วงหลังๆนี่ถ้าเราเริ่มมั่นใจแล้วก็ลงมือทำเลยค่ะ ให้พี่มาดูบ้่าง  แต่พี่ว่าให้พี่มาดูกดดันกว่าอีกนะ ฮา

ความรู้แน่นนี่แต่ละคนเทียบกันยังไงเหรอค่ะ  บางคนก็บอกว่าอ่านแล้วชั้นพอแค่นี้ความรู้ชั้นพอ
แต่บางคนก็ขยันหาความรู้ไปเรื่อยๆ บอกว่ายังไม่พอ  เอาความแน่นของแต่ละคนมาเปรียบกันยังไงเหนอ
พี่รู้สึกว่าพวกเนื้อหาที่เรียนตอนปี4 นี่เรียนมาแล้วทั้งนั้นตั้งแต่ปี 1-3 แล้วเอามาเรียนใหม่ มาเจอของจริงว่าตรงกันมั๊ย
อ่านหนังสือสิบรอบ พี่ว่าเจอของจริงรอบเดียวจำได้ง่ายกว่าเยอะค่ะ

Offline jaypongpat

• *
  • 223
  • 25
เจ้าหญิงทอผ้า บรรยาซะเห็นภาพเลย ปีหน้าเจอกันนะครับคุณพี่

สำหรับน้องที่ถาม>> พี่ว่า ทั้งสองอย่างไม่ต่างกันหรอกครับ ก้อต่างแค่ตอนเรียน ปี 4-6 ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนพอจบมา ก็เป็นแพทย์เหมือนกันแหละน้อง :D

อยากเรียน

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะครับ

ปล.ยังไงผมก็จะฟิตๆ นะครับ จะได้เรียน หมอ ฬ อย่างที่ฝันไว้ ^^

ที่ว่าชิลล์ก็เหมือนที่พี่ไปป์บอกอ่ะครับ

มันมีคนเคยบอกว่า ตอนเข้าไปเรียนสามปีแรกที่ ฬ อาจารย์บางคนเขาแบ่งแยกหน่อยๆ เหรอครับ(รวมถึงนักศึกษาเองด้วย)??

แล้วบางคนยังบอกอีกว่า อาจารย์แพทย์ที่ชลมันไม่เยอะ แต่เคสที่เราต้องดูแลมันเยอะมาก จนเหมือนเราเป็นหมอที่ต้องงานหนักแล้ว(โดยที่ความรู้เรายังไม่แน่นเลย) มันจริงป่ะครับ

ส่วนตัวผมเองเป็นเด็กภาคใต้ เรียนอยู่โรงเรียนแถวศาลายาอ่ะครับ เพราะฉะนั้นเรื่องสถานที่เรียนผมเฉยๆ ครับ

ขอบคุณพี่ๆ ที่มาตอบนะครับ

โรงเรียนแถวศาลายา คุ้นๆนะเนี่ย

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
มาอ่านที่เพื่อนพิมพ์ตอบแล้วดูเหมือนไซโคน้องแฮะ

แต่พี่ก็จะมาบอกว่าเรียนคณะนี้ความจริงมันไม่ได้สวยงามครับ  :o

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
มาอ่านที่เพื่อนพิมพ์ตอบแล้วดูเหมือนไซโคน้องแฮะ

แต่พี่ก็จะมาบอกว่าเรียนคณะนี้ความจริงมันไม่ได้สวยงามครับ  :o

Miss U~~~~   :D

เรามาเล่าความจริงตะหากล่ะ   ;)

Offline Nutmed

• *
  • 184
  • 9
เรียนแพทย์ไม่มีชิว ไม่มีแบ่งแยกหรอกครับน้อง

แต่ช่วงสอบติดCPRID แล้วนอนดูเพื่อนอ่านหนังสือก็มีความสุขไม่หยอกนะ 555