Docchula Community

จำเป็นมั๊ยที่สอบแพทย์ จะต้องเรียนพิเศษเยอะๆ

minilittle

ก็ตามหัวข้ออ่ะค่ะ 

คือหนูไม่ค่อยอยากเรียนพิเศษเท่าไร (ขี้เกียจ)

แต่ก็กลัวว่าถ้าไม่เรียนพิเศษแล้วจะเรียนไม่ทันเพื่อน

แต่โดยปกติหนูก็อ่านทวนเองไปเรื่อยๆเป็นประจำอยู่แล้ว

ปล.ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำ หนังสือที่น่าอ่าน(หนังสือเรียน)อ่าคะว่า ของที่ไหนดีบ้าง
ส่วนที่เรียนพิเศษเห็นพี่ๆแนะนำกันเยอะแระ เหอๆ
ขอเป็นหนังสือน่าอ่าน เนื้อหาดี อ่านเข้าใจ บ้างนะคะว่าตอนที่พี่ๆสอบพี่ใช้หนังสืออะไรกันบ้าง  :)

ปล.1 ตอนนี้หนูเบื่อเคมี+เซ็ง มากๆ :-X เพราะเรียนไม่รู้เรื่องเลย (ท่าทางต้องไปเรียนเพิ่มด่วนอ่านเองไม่ไหวแร้ว) :'(

ปล.2 พี่ๆเข้าใจคำถามมั๊ยคะ หนูรู้สึกว่างงๆกับคำถามของหนูเองไงไม่รู้ เหอๆ (งงคนเดียวรึเปล่าหว่า) :P

ไม่จำเป็นหรอกค่ะน้องๆ

เพราะพี่ก็อ่านเองเหมือนกัน

พี่แนะนำให้น้องอ่านๆๆๆ

แล้วก็รีบๆฝึกทำโจทย์ให้ดีนะ

ถ้าทำเองได้ก็ไม่ต้องรอใคร

ทำไปได้เรื่อยๆ โจทย์มาแบบไหนก็ทำได้หมดแหละ

สู้ๆนะ พี่จะเป็นกำลังใจให้จ้ะ

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
เพื่อนพี่ไม่เรียนพิเศษก็สอบเข้าได้
พี่เรียนพิเศษเยอะแยะก็ได้เหมือนกัน

น้องคิดเองละกันว่าจำเป็นไหม?

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
ก็ตามหัวข้ออ่ะค่ะ 

คือหนูไม่ค่อยอยากเรียนพิเศษเท่าไร (ขี้เกียจ)

แต่ก็กลัวว่าถ้าไม่เรียนพิเศษแล้วจะเรียนไม่ทันเพื่อน

แต่โดยปกติหนูก็อ่านทวนเองไปเรื่อยๆเป็นประจำอยู่แล้ว

ปล.ขอให้พี่ๆช่วยแนะนำ หนังสือที่น่าอ่าน(หนังสือเรียน)อ่าคะว่า ของที่ไหนดีบ้าง
ส่วนที่เรียนพิเศษเห็นพี่ๆแนะนำกันเยอะแระ เหอๆ
ขอเป็นหนังสือน่าอ่าน เนื้อหาดี อ่านเข้าใจ บ้างนะคะว่าตอนที่พี่ๆสอบพี่ใช้หนังสืออะไรกันบ้าง  :)

ปล.1 ตอนนี้หนูเบื่อเคมี+เซ็ง มากๆ :-X เพราะเรียนไม่รู้เรื่องเลย (ท่าทางต้องไปเรียนเพิ่มด่วนอ่านเองไม่ไหวแร้ว) :'(

ปล.2 พี่ๆเข้าใจคำถามมั๊ยคะ หนูรู้สึกว่างงๆกับคำถามของหนูเองไงไม่รู้ เหอๆ (งงคนเดียวรึเปล่าหว่า) :P

เบื่อเคมี+เซ็ง ไม่ได้นะ เพราะปี 1 ต้องเรียนเคมี และ มีทำ lab ด้วย 

ส่วนเรื่องกวดวิชา ผมไม่ทราบครับ
ผมเองก็ไม่ได้เรียนพิเศษ

ส่วนเรื่องหนังสือ ไปลองอ่านในร้านขายหนังสือ แล้วเลือกด้วยตัวเองดีไหมครับ
เอาที่ตัวเองชอบ ท้าทายนิดๆ แต่ ไม่ยากเกินไป
พอทำได้แล้วค่อยเลือกเล่มที่ยากขึ้น ตามความเหมาะสมกับตัวเอง

ถ้าจะให้แนะนำหนังสือที่อ่านแล้วสอบได้แน่ๆ 
ขอตอบว่าคงไม่มี
เพราะขณะที่น้องอ่านมัน เพื่อนน้องเกือบทั้งประเทศก็อ่านเล่มเดียวกันอยู่ดี
การจะได้คะแนนดีกว่าคนอื่นเพราะหนังสือเล่มเดียวนั้นเป็นไปได้ยากมาก

ลองหาดูด้วยตัวเอง เลือกเล่มที่เหมาะสมและท้าทายความสามารถของตัวเองดีกว่านะครับ
« Last Edit: August 13, 2009, 11:16:38 pm by DrGun »

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
ก่อนอื่นก็ขอบคุณสำหรับคำถามนะครับ
เพราะคงเป็นคำถามที่ใครหลายๆ คนอยากรู้คำตอบ

พี่ยืนยันได้เลยว่า คนที่จะสอบหมอได้ ไม่จำเป็นต้องเรียนพิเศษเยอะๆ
แต่...มีความจำเป็นที่จะต้องมีความรู้เยอะๆ และสามารถนำความรู้ที่มีนั้นไปประยุกต์ทำข้อสอบได้

พูดสั้นๆ ได้ใจความประมาณนี้แหละครับ

ส่วนหนังสือเตรียมสอบที่น้องถามนั้น
พี่ต้องขอโทษน้องด้วยละกานนะ
เพราะพี่ผ่านมันมา 2 ปีกว่าๆ แล้ว คงไม่รู้ว่าสมัยนี้เค้าอ่านเล่มไหนกัน
รอเอาไว้เป็นหน้าที่ของน้องปี 1 มาเป็นคนแนะนำดีกว่าครับ

สู้ต่อไปนะครับ  >:(

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
แล้วแต่คนอ่ะน้องรัก บางคนก็เรียนเพราะไม่อยากอ่าน บางคนก็อ่านก็ไม่จำเป็นต้องเรียน

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

ไม่จำเป็นหรอกครับถ้าน้องขยัน ยืมเพื่อนอ่านก็ได้(หรือซีรอกเลย)
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline Zing MdCu

• 508
  • 15
ไม่มีความจำเป็นเลยน้องเอ้ย..........

พี่ก้อไม่ได้เรียนพิเศษเลยนะคับ

แถมมาจากตจว.ด้วย (มิใช่เตรียมนะเออ ::))  มันอยู่ที่ความขยันอ่านอ่าคับ

ไม่จำเป็นต้องไปกวดวิชาก้อได้คับ  :) :)
>///<

Offline U-P

• 590
  • 28
  • Too much hope is the opposite of despair.
ไม่จำเป็นนะ อ่านเอาเองก็เพียงพอ. . .เรียนๆมามันจำไรไม่ได้หรอกน้อง -.-

Offline NattieZ

• *
  • 227
  • 0
น้องจ๋า พี่ว่าการเรียนกวดวิชาอ่า ไม่จำเปนเท่าไรนะ

เพราะว่าพี่ก้อไม่ได้เรียนกวดวิชาเรยอ่า (เเร้วหนังสือก้อไม่ค่อยได้อ่านด้วย ไม่น่าเอาเยี่ยงอย่างนะน้อง55+)

เอาเปนว่าน้องควรอ่านหนังสือมากๆๆก้อเเร้วกานนะ เเร้วก้อพยายามเข้าใจเนื้อหาอ่า เเบบว่าเรียนให้เข้าใจในห้องเรยก้อดี

สู้ๆค่ะ พี่เป็นกำลังใจให้น้องทุกคนนะคะ :)

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ

พี่ยืนยันได้เลยว่า คนที่จะสอบหมอได้ ไม่จำเป็นต้องเรียนพิเศษเยอะๆ
แต่...มีความจำเป็นที่จะต้องมีความรู้เยอะๆ และสามารถนำความรู้ที่มีนั้นไปประยุกต์ทำข้อสอบได้

คำพูดนี้ดีมากกกกกกกกก  พี่พืชเจ๋ง

ตามที่พี่เค้าบอกแหละคะ  ถ้าน้องจะเอาแค่การสอบเข้า
น้องก็ควรมีความรู้ในระดับที่มากพอที่จะแข่งกับนักเรียนที่สมัครเข้าแพทย์แข่งกับน้องได้
ซึ่งน้องจะหาความรู้จากที่ไหนยังไงก็แล้วแต่น้อง  แต่โรงเรียนมีการเรียนการสอนที่ไม่เหมือนกัน
ถ้าน้องรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถทำโจทย์ข้อสอบเก่าได้  ในขณะที่นักเรียนจำนวนหนึ่งสามารถทำได้
น้องก็ควรไปหาความรู้เพิ่ม
แต่ถ้าน้องปรายตามองคำตอบก็ออกมา  น้องก็ไม่จำเป็นที่ต้องเรียนค่ะ
เพื่อนพี่บางคนเรียนพิเศษเป็นบ้าเป็นหลังก็สอบไม่ติด  แต่บางคนก็สอบติดเพราะเรียนพิเศษ
อันนี้ก็แล้วแต่ตัวของน้องเองแล้วล่ะ

minilittle

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่เข้ามาตอบคะ

ส่วนเรื่องวิชาเคมีที่ตอนนี้หนูกำลังมีปัญหามาก ถึงมากที่สุด
หนูก็ไม่รูจะโทษใคร จะพูดว่าอาจารย์สอนไม่รู้เรื่อง
ก็คงจะไม่ถูก เพราะ อาจารย์ท่านไม่ค่อยสอน (หรือไม่ได้สอนเลย)
มีบ้างที่สอนแต่มันน้อยยยยยยมากถึงมากที่สุด

บวกกับหนูไม่ชอบจะปลื้มอ. ชักเท่าไร(เพราะอ.ไม่สอน บ่นอย่างเดียว) เหอๆ :P
บวกกับพอหนูไม่ปลื้มอ. อ.ไม่สอน หนูเลยปล่อยเลยตามเลย
มันก็ทำให้หนูไม่รู้เรื่อง + ไม่ชอบเคมีไปซะงั้น (ท่าทางหนูจะผิดขึ้นมานิดๆ)

แล้วตอนนี้เริ่มสำนึกได้(รึเปล่า)
จะพยายามปรับ  ก่อนที่จะไม่รู้เรื่องจน... แย่กว่านี้

หนักใจจริงๆค่ะพี่ๆ ยิ่งเรียนเคมียิ่งไม่รู้เรื่อง
มันเป็นเพราะอะไรกันเนี่ย  :-X

ยังไงก็จะลองดูค่า :'( :'( :'( :'(

8) 8) 8)

ปล.หนูเลือกหนังสือไม่ค่อยเป็นอ่าคะ กว่าจะเลือกได้ลำบากมาก
(เพราะต้องเลือกนาน บวกกับ ซื้อทีหลายๆเล่มแล้วเริ่มงงกะเนื้อหา เวลาจะเลือก เหอๆ)

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
เอิ่ม..
แนะนำไงดีละ

งั้นขอแนะนำในมุมมองของคนที่เรียนพิเศษมาเยอะ(มั้ง) ละกันนะ 555555
พี่เรียนคอร์ส ม.ปลายวิชาเคมีกับฟิสิกส์ทุกคอร์ส (เนื่องจากอ่อนมากที่โรงเรียน  :'()
ส่วนคอร์สเอนท์เรียนทุกวิชายกเว้นชีวะ

ถามว่าทั้งหมดนี้จำเป็นมั้ย?
พี่ว่า 60% ไม่จำเป็นอ่ะ

บางวิชาอย่างภาษาอังกฤษ เรียนไปก้ไม่ช่วยไรมาก
มันอยู่ที่เราค่อยๆ เก็บค่อยๆ สะสมมาตลอดชีวิตมากกว่าการมายัดเอาในคอร์สเดียว
ซึ่งพี่เสียดายเวลาและเงินที่ไปเรียนด้วยซ้ำ

แต่บางวิชาพี่ก็ยอมรับว่าการเรียนพิเศษมันช่วยจริงๆ
อยุ่ที่ตัวเราแล้วหละ
ถ้าวิชาไหนคิดว่าอ่านไม่ไหว ไม่ถนัด หรือไม่รู้เรื่องจริงๆ ก็ควรเรียน
แต่สำคัญที่เรียนแล้วต้องกลับมาฝึกทำโจทย์ด้วยนะ

ส่วนเคมีก็ลองพยายามดูก่อนแล้วกันนะจะ
ถ้าเหนว่าไม่ไหวจริงๆ แล้วก็ไปเรียนพิเศษเอา

เป็นกำลังใจให้น้า
สู้ๆ จ้า