Docchula Community

เลือกอันดับ กสพท

oooo

เลือกอันดับ กสพท
« on: August 18, 2009, 05:50:36 pm »
 ???สวัสดีคับพี่หมอทุกคน คือผมสงสัยเกี่ยวกับการเลือกอันดับอะคับ คือว่าผมอยากเข้าแพทย์ศิริราชอะคับ แต่ผมดันเรียนไม่ค่อยเก่งเลย กลัวว่าถ้าผมเลือกแพทย์สิริราชเป็นอันดับ1แล้วมันคะแนนไม่ถึงอ่ะครับ มันก็ต้องหลุดมาอันดับที่2 3  ใช่ไหมคับ สมมตินะคับว่าถ้าผมเลือกอันดับ 3 เป็นแพทย์พระมงกุฎ แล้วคะแนนผมก็ถึงอันนี้ซะด้วย แต่ในขณะที่เพื่อนคนอื่นเลือกแพทย์พระมงกุฎเป็นอันดับที่ 1 เค้าก็ต้องรับคนนี้ก่อนผมใช่ไหมคับ
    ผมก็เลยกลัวว่าจะพลาดโอกาสเรียนที่พระมงกุฎแล้วแบบว่าหลุดไม่ติดไปเลยอะคับ แต่มีเพื่อนที่รร. เค้าบอกว่าให้เลือกอันที่คะเเนนสูงๆเอาไว้ก่อนเป็นอันดับแรกแล้วก็ลดลงมาเรื่อยๆเป็น 2 3 4 แต่อีกคนกลับบอกว่าให้เลือกที่เราคิดว่าเราจะคะแนนถึงมาเป็นอันดับ 1แล้วที่เหลือก็เลือกคละๆไป :P :P :P
ผมก็เลยไม่รู้จะเลือกยังไงดีก็ผมอยากเรียนที่สิริราชนี่คับ  :'( :'(รบกวนพี่ๆหมอให้คำแนะนำที่เถอะคับ ได้โปรด กรุณา ทีเถอะคับ  ขอบคุณคับ

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
Re: เลือกอันดับ กสพท
« Reply #1 on: August 18, 2009, 05:54:07 pm »
เลือกจุฬาฯแล้วจะได้เรียนครับ

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
« Reply #2 on: August 18, 2009, 06:08:41 pm »
สมมตินะคับว่าถ้าผมเลือกอันดับ 3 เป็นแพทย์พระมงกุฎ แล้วคะแนนผมก็ถึงอันนี้ซะด้วย แต่ในขณะที่เพื่อนคนอื่นเลือกแพทย์พระมงกุฎเป็นอันดับที่ 1 เค้าก็ต้องรับคนนี้ก่อนผมใช่ไหมคับ

ใครคะแนนมากกว่า ก็ได้ก่อน ไม่สนใจว่าจะเลือกเป็นอันดับที่เท่าไหร่ นะครับ

ก็จะแนะนำอย่างที่ยืนยันตั้งมั่น...
อันดับ 1 ควรเลือกที่อยากเรียนที่สุด
ส่วน อันดับ 2-4 ให้เลือกที่ที่คิดว่า ถ้าติดแล้วจะพอใจ ไปเรียนได้จริงๆ

อนึ่ง เรามีความคิดว่า อย่ายึดติดอะไรกับสถาบันที่จะเรียนมากเลย ควรจะดูวิชาชีพที่เรียนจบมาต่างหาก
เพราะถ้าคิดประมาณว่า ไม่ได้ที่นี่ก็ไม่เป็นไร ที่อื่นเราก็เรียนได้ ตราบใดที่เป็นคณะแพทย์
...มันก็จะมีความสุขกว่า น่ะนะ
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #3 on: August 18, 2009, 06:09:22 pm »
อืมม์ เวลาเลือกคนที่มีคะแนนสูงจะมีสิทธิ์ได้ก่อนครับ ^^"
ถ้าสมมติอันดับ 1 ที่น้องเลือกเต็ม น้องก็จะได้อันดับถัด ๆ มาที่เลือกไว้

สมมตินะคับว่าถ้าผมเลือกอันดับ 3 เป็นแพทย์พระมงกุฎ แล้วคะแนนผมก็ถึงอันนี้ซะด้วย แต่ในขณะที่เพื่อนคนอื่นเลือกแพทย์พระมงกุฎเป็นอันดับที่ 1 เค้าก็ต้องรับคนนี้ก่อนผมใช่ไหมคับ
อย่างตัวอย่างนี้
ถึงน้องเลือกพระมงกุฎเป็นอันดับ 3 แต่ถ้าคะแนนน้องมากกว่า
น้องก็มีสิทธิ์ก่อนคนที่เลือกเป็นอันดับ 1 แต่คะแนนต่ำกว่า

แต่มีเพื่อนที่รร. เค้าบอกว่าให้เลือกอันที่คะเเนนสูงๆเอาไว้ก่อนเป็นอันดับแรกแล้วก็ลดลงมาเรื่อยๆเป็น 2 3 4
แต่อีกคนกลับบอกว่าให้เลือกที่เราคิดว่าเราจะคะแนนถึงมาเป็นอันดับ 1แล้วที่เหลือก็เลือกคละๆไป
เวลาน้องสอบเสร็จคะแนนสูงมากๆๆๆ น้องจะได้อันดับ 1 ที่น้องเลือกไว้(ถ้ามันยังไม่เต็ม)
แม้ว่าอันดับ 2 ที่น้องเลือกจะคะแนนสูงกว่าอันดับ 1 ที่น้องเลือกน้องก็จะได้อันดับ 1 นั้นแล
สมมติน้องเลือกสถาบัน x ที่คะแนนต่ำกว่าศิริราชของน้องไว้อันดับแรก ศิริราชไว้อันดับ 2
สอบเสร็จแม้น้องจะได้คะแนนถึง แต่น้องก็จะไม่ได้เรียนศิริราชสุดเลิฟของน้องอ่ะนะ > <!!
ดังนั้น ในกรณีนี้ควรเชื่อเพื่อนคนแรกครับ เลือกอันที่อยากเข้าและคะแนนสูงกว่าไว้อันดับแรก ๆ
อันดับต่อ ๆ มาก็มีหลายแพคเกตให้เลือกใช้ มั่นใจแค่ไหนก็แล้วแต่อ่ะ ดูดี ๆ ละกัน โชคดีครับ ^^"

« Reply #4 on: August 18, 2009, 11:04:48 pm »
สู้ๆนะน้อง เดี๋ยวได้เรียนแล้วจะรู้ว่าที่อ่านอยู่น่ะ จิ๊บๆ :'( :'( :'( :'(
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/