Docchula Community

วันเปิดเทอมใกล้กับวันสอบความถนัดแพทย์ ควรโดดเรียนดีมั้ยครับ?

บุคคลทั่วไป

ผมอยากถามพี่ๆ คณะนี้ครับว่า...
1. ก่อนวันสอบความถนัดแพทย์ พี่ๆ ได้โดดเรียนเพื่ออ่านหนังสือเตรียมตัวสอบหรือเปล่าครับ
2. พี่คิดว่า ควรจะโดดเรียนดีหรือไม่ควรโดดดีครับ เหตุผล?

คือปกติผมเป็นคนที่ไม่เคยโดดเรียนเลย นอกจากรอดอ (ไม่เกิน 4 ครั้งง่ะ)
แต่เพื่อนในห้องเกือบทุกคนบอกว่าจะโดด และเพื่อนต่างห้องบางคนส่วนใหญ่ก็จะโดดครับ แต่บางคนก็ไม่โดด ซึ่งเป็นส่วนน้อยมากๆ
ซึ่งผมก็คิดว่าถ้าผมไปโรงเรียน ผมอาจจะนั่งเรียนกับเพื่อนไม่ถึง 10 คนในห้องก็ได้

โรงเรียนผมเปิด 28 ครับ แต่สอบความถนัดแพทย์ 31

ผมก็ยังสับสนอยู่ครับว่าจะโดดดีหรือไม่ เพราะถึงแม้ว่าจะมีสอบซัม ผมก็ไม่เคยโดดเพื่อไปอ่านหนังสือ ก็ได้เกรดปกติมาตลอด
แล้วก็ห้องผมเป็นห้องพิเศษด้วยครับ ผมคิดว่าเพื่อนๆ ไม่น่าจะทำอย่างนี้ เป็นการไม่ให้เกียรติอาจารย์ ผมเคารพอาจารย์ที่สอนครับ
ก็เลยขอความเห็นจากพี่ๆครับว่า ผมมีความจำเป็นที่จะต้องโดดเรียนเพื่ออ่านหนังสือสอบความถนัดแพทย์ 3 วันมั้ยครับ??

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
น้องคนนี้เด็กเตรียมใช่ไหม
ถ้าใช่พี่แนะนำว่าไปเหอะ
แต่บ่ายวันศุกร์ไปดูหนังหรือเดินห้างทำไรก็ได้สุดแท้แต่ให้สบายใจพอ
ร.ด.ให้โดดเด็ดขาดยกเว้นวันโดดไม่เหลือ
สมัยพี่อยู่เตรียมพี่ไปโรงเรียนทุกวันนะ
ไม่เคยดดอ่านหนังสือไปนั่งเฝ้าห้องเรียนคุยกะอาจารย์สนุกดี
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
อย่าโดดเลยครับ
แต่ถ้าเรียน รด. วันศุกร์ก็โดด รด. เถิิด

ปีที่แล้วพี่โดด รร. วันศุกร์ ด้วย เห็นมีแค่ 3 คาบไหนๆจะโดด รด. แล้ว ก็โดดทั้งวัน

แนะนำให้โดด รด. ก่อนสอบอย่างแรง

พักผ่อนให้ร่างกายพร้อมที่สุด ไม่เหนื่อย ไม่ป่วย

เรื่องโดดเรียนนั้น ถ้าเตรียมตัวมาอย่างดีแล้ว พี่ว่าไปเรียน 3 วันนั้นก็คงไม่ทำให้น้องคะแนนลดลงครับ
(แต่ถ้ายังไม่พร้อมก็อีกเรื่องหนึ่ง)

โชคดีในการสอบครับ

Offline [C] o r D i a L l Y

• *
  • 48
  • 1
  • Tae Yang
จำไม่ได้ว่าตัวเองโดดหรือป่าว  ;D

แต่รู้สึกว่าโดดหรือไม่โดด คะแนนก้อไม่น่าจะต่างกัน

แต่สำหรับร.ด. โดด โลด   >:(
/=+=\  B i g B a n g ~*Tae Yang*~  2NE1  \^^/

Offline tentaro

• *
  • 69
  • 12
  • Hey !!~
เด็กเตรียมสินะครับ
ไม่มีเหตุผลที่ต้องโดดเลยอะน้อง
พี่อ่านไม่ถึงสัปดาห์ก่อนสอบอะความถนัดแพทย์
คะแนนออกมาก็เท่าๆกันหมด อ่านไปก็ใช่ว่าจะได้มากขึ้น
เพื่อนพี่เชื่อมโยงได้ศูนย์ยังติดศิริราชเลย
ไปโรงเรียนสนุกจะตาย

ถึงจะไม่ใช่วันสอบก็โดดอะ จำไม่ได้ละ ช่วงนั้นจิตใจวุ่นวาย :-[

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
พี่คิดว่าจุดเน้นที่สำคัญที่สุดของการสอบครั้งนี้ ก็คือ...อย่าเครียดครับน้อง
อย่าเครียดทั้งก่อนสอบวิชาความถนัด และหลังสอบวิชาความถนัด
ทำอย่างไรก็ได้ให้ไม่เครียด

อย่างที่พี่ rep บนตอบกันไป พี่ก็เห็นด้วยนะครับ
เพราะการโดดไปอ่านวิชาความถนัด มันจะทำให้น้องเครียดอยู่กับเรื่องนี้มากจนเกินไป ซึ่งอาจจะส่งผลไม่ดีต่อน้องในวันสอบอ่ะ
ส่วนการโดด รด. สนับสนุนมากๆ ครับ
ถ้าน้องๆ อ่านมาอย่างสม่ำเสมอแล้ว การไปอ่านเพื่อ short term memory ก่อนสอบนั้น ก็ไม่น่าช่วยอะไรน้องมาก ยกเว้นว่าข้อสอบที่ออกมันตรงกับที่น้องอ่าน (ซึ่งมีความเป็นไปได้น้อยมาก
พี่คิดว่า เราน่าจะเอาความรู้ + ประสบการณ์ที่สะสมมาตลอด มาประยุกต์ใช้ในห้องสอบ น่าจะทำให้เกิดประโยชน์มากที่สุดนะครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของพี่นะ
ให้น้องใช้วิจารณญาณของตัวน้องเองในการตัดสินใจละกันครับ

ขอให้น้องโชคดี

ปล. ขอบอกไว้อีกอย่างนึงคือ การที่ได้คะแนนเยอะหรือน้อยมันไม่ได้เป็นตัวบอกอะไรที่แน่ชัดได้เลย ไม่ได้เป็นตัวบอกว่าเราเก่งหรือโง่นะครับ

Offline KJJ!™ [KENTA KANIZZARO]

• *
  • 46
  • 2
  • หมอจุฬา หน้าตาดีมีมาตรฐาน
โดด เพื่อออออออ
พักผ่อนให้เพียงพอก็พอแล้วครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ถ้าโดดแล้วจะโดดไปอ่านไรอ่ะ = =?

แล้วมั่นใจแค่ไหนว่าหนังสือที่อ่านถูก ไม่ทำให้หลงทาง =3=?

รด.ก็โดดไปเหอะ เรียนมาก ๆ แล้วเสียสุขภาพจิต เหอะ ๆ - -"

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
พี่ว่าไม่ควรโดดอ่า
ความถนัดแพทย์พี่ว่าอ่านไปมันก็เท่านั้นอ่ะนะ
ยิ่งหยุดอยู่บ้านจะทำให้เราคิดนู่นคิดนี่ทำให้ฟุ้งซ่านซะเปล่าๆ
มาโรงเรียนไปถามเพื่อนๆ พี่ว่าดีกว่าจ้า

ming

หมอจุฬา หน้าตาดีมีมาตรฐาน
.
.
.
แอร๊ยยยย!!