Docchula Community

พี่ๆเรียนหมอเพื่อช่วยคนอื่นหรือ.......................ให้กับตัวเองครับ

NutZ

ไม่เข้าใจเล้ยยยแม่บอกอยากให้เรียนหมอไอเราก็ดีใจว่าแม่สนับสนุนแต่ว่าหมอในแบบที่เราชอบนั้นคือช่วยเหลือคนอื่น ค้นหาวิธีรักษาใหม่ๆไม่ได้หวังเงิน แต่คนบางคนกลับบอกว่าเป็นหมอให้หวังผลกะตัวเองไว้ก่อนคือเงิน  :P พวกพี่ๆคิดยังไงกันบ้างครับ (ขอทษที่ไร้สาระ)

Offline 125 66

• 3244
  • 64
เป็นอะไรที่เป็นแล้วมีความสุขเถอะครับ

เราควรจะมีความสุขก่อน จึงจะไปมอบความสุขให้ใครเขาได้

ถ้าสุขที่การช่วยเหลือคน ก็จงช่วยเหลือคนอย่างเป็นสุข
ถ้าสุขอยู่บนความพอเพียงส่วนตน ก็ขอให้พอเพียง
แต่ถ้าสุขบนความเดือดร้อนคนอื่น ก็ไม่แนะนำนะ

สิ่งสำคัญคือหาให้ได้ว่า ที่ว่าสุขอยู่ที่ใจของเรา แล้วใจของเราเป็นยังไง
เข้าใจ "ใจ" ให้ได้ครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตน เป็นที่สอง
ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์ เป็นกิจที่หนึ่ง
ลาภ ทรัพย์ และเกียรติยศ จะตกแก่ตัวท่านเอง
ถ้าท่านทรงธรรมแห่งอาชีพ ไว้ให้บริสุทธิ์
A book, tightly shut, is but a block of paper.

ไม่เข้าใจเล้ยยยแม่บอกอยากให้เรียนหมอไอเราก็ดีใจว่าแม่สนับสนุนแต่ว่าหมอในแบบที่เราชอบนั้นคือช่วยเหลือคนอื่น ค้นหาวิธีรักษาใหม่ๆไม่ได้หวังเงิน แต่คนบางคนกลับบอกว่าเป็นหมอให้หวังผลกะตัวเองไว้ก่อนคือเงิน  :P พวกพี่ๆคิดยังไงกันบ้างครับ (ขอทษที่ไร้สาระ)
ก็แบบนั้นก็มีล่ะ
แต่ส่วนถ้าแม่สนับสนุนให้เป็นแล้วพอใจ ชอบใจ แล้วอยากเป็นหมอแบบที่ชอบ ที่ช่วยเหลือคนอื่น ค้นหาวิธีรักษาใหม่ๆ
ก็สอบให้ได้ เรียนให้จบ แล้วก็อย่าลืมเป้าหมายที่ตั้งไว้ละกันครับ
Once a child, forever a child

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตน เป็นที่สอง
ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์ เป็นกิจที่หนึ่ง
ลาภ ทรัพย์ และเกียรติยศ จะตกแก่ตัวท่านเอง
ถ้าท่านทรงธรรมแห่งอาชีพ ไว้ให้บริสุทธิ์

+1 เลยครับพี่

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
ตอนนี้พี่สนุกกับการเรียนเพื่อรู้และเพื่อนำไปใช้ครับ

ส่วนเรื่องทำเพื่อใครนี่ มันไกลตัวพี่ไปหน่อยอ่า คิดแล้วฟุ้งซ่านเปล่าๆ

+1 ครับพี่
« Last Edit: July 05, 2010, 09:08:12 pm by Gun »

ตอนนี้พี่สนุกกับการเรียนเพื่อรู้และเพื่อนำไปใช้ครับ

ส่วนเรื่องทำเพื่อใครนี่ มันไกลตัวพี่ไปหน่อยอ่า คิดแล้วฟุ้งซ่านเปล่าๆ

+1 ครับพี่

+1 ชอบมากๆ 
New Admin

Offline ~KaMeLo~

• *
  • 173
  • 13
ยังไงจบหมอไป ก็ช่วยคนอื่นอยู่ดีครับ

แค่จะ "ช่วยตัวเอง" ไม่ต้องเรียนหมอก็ทำได้นิครับ :P

แค่ถ้าตอบตรงว่าเรียนเพื่อช่วยคนอื่นหรือช่วยตัวเอง ผมคงตอบว่าช่วยตัวเอง

เพราะถ้าคุณตอบว่าช่วยคนอื่น ลองถามตัวเองต่อว่าช่วยคนอื่นเพื่ออะไร

สุดท้ายก็จะได้คำตอบว่า เพื่อช่วยตัวเอง 

Offline SoftWind

• *
  • 152
  • 4

+1 ครับพี่

+1 ชอบมากๆ 

ข้อความนี้ ปี หนึ่งทุกคนต้องจำกันได้ดีแน่ๆ จริงมะ  ;)
โลกสวยด้วยมือเรา ^_^

Offline Arondight

• *
  • 257
  • 5
  • Dark,Hot and Bitter

เพราะถ้าคุณตอบว่าช่วยคนอื่น ลองถามตัวเองต่อว่าช่วยคนอื่นเพื่ออะไร

สุดท้ายก็จะได้คำตอบว่า เพื่อช่วยตัวเอง 

+1 ครับ

+1 ครับ

ตกลงเข้าใจแล้วใช่มะ  ดีๆ :)

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com

แจ่มแจ้งครับ

เห็นด้วยกับอ.ครับ

เเน่นอนครับ เพื่อตัวเอง
เเต่ เพื่อตัวเองเป็นอันดับรองลงมา

เ พราะ เพื่อประโยชย์เพื่อนมนุษย์เป็นอันดับ 1        
New Admin